tranh chấp đất khai hoang

Chủ đề   RSS   
  • #245111 22/02/2013

    PHAMTHANHHOANG.DC

    Chồi

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2013
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1455
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    tranh chấp đất khai hoang

    Tôi xin trình bày quý luật sự sự việc như sau:

    Vào năm 1990 tôi có khai hoang một thửa đất rộng khoảng 4000m2 để trồng lúa. Tôi đã canh tác ổn định đến năm 2001 thì bỏ hoang do đất xấu không canh tác được. đến năm 2009 tôi trở lại canh tác và mang máy múc vào để múc ao nuôi cá thì UBND xã ra đình chỉ và không cho tôi sử dụng phần đất của tôi khai hoang từ năm 1990 nói trên đồng thời lập biên bản vi phạm hành chính cho rằng tôi đã lấn chiếm đất chưa sử dụng. Tôi rất bức xúc, và không chịu ký vào biên bản, Nhưng sau đó 2 ngày thì cán bộ địa chính xã đã mang quyết định xử phạt vi phạm hành chính đến nhà tôi và yêu cầu tôi lên UBND xã để nộp phạt số tiền 1.250.000đồng vì hành vi lấn chiếm đất. Trong quyết định có ghi tôi được quyền khiếu nại trong vòng 10 ngày vậy tôi có nên khiếu nại hay không? Việc múc đất của tôi có vi phạm gì không?

     
    5181 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245212   23/02/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2764 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    - Theo quy định của Luật khiếu nại thì công dân có quyền khiếu nại quyết định hành chính, hành vi hành chính của cán bộ công chức, cơ quan Nhà nước khi cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính đó là trái pháp luật. Do vậy, bạn hoàn toàn có quyền khiếu nại quyết định xử phạt đó theo quy định pháp luật.

    - Nếu gia đình bạn muốn được sử dụng thửa đất đó một cách hợp pháp thì phải thực hiện các thủ tục để xin cấp GCN QSD đất. Gia đình bạn chỉ được công nhận quyền sử dụng đất nếu có một trong các căn cư quy định tại Điều 3, Nghị định số 84/2007/NĐ-CP. Theo thông tin bạn nêu thì gia đình bạn chỉ sử dụng khoảng 10 năm, sau đó "bỏ hoang" không sử dụng... do vậy sẽ khó để Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất cho gia đình bạn (không phải là sử dụng ổn định, liên tục).

    - Giả sử gia đình bạn có giấy tờ hợp pháp để sử dụng thửa đất đó nhưng khi chuyển mục đích sử dụng đất vẫn phải được phép của chính quyền (trừ trường hợp pháp luật quy định không phải xin phép). Do vậy, việc xử phạt hành chính của chính quyền rất khó để được xem xét lại.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn