Tranh chấp đất khai hoang?

Chủ đề   RSS   
  • #554677 10/08/2020

    tendangnhap2020

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tranh chấp đất khai hoang?

    Chào luật sư tôi có 1 chuyện muốn hỏi mong luật sự giải đáp giúp tôi 

    Vào năm 1987 BỐ CỦA TÔI có khai hoang  phục hóa một vùng đất  và sinh hoạt lâu dài trên đó  đến năm 2006 nơi chúng tôi sinh sống phát động từ ủy ban xã là đi kê khai đất khi đó ông trưởng thôn của chúng tối từ nơi khác đến không biết vì lí do gì khách quan hay là chủ quan và ông ta đã không ghi tên BỐ tôi vào trong mục kê khai mà thay vào đó ông trưởng thôn đã ghi vào tên của ông A đến bây giờ năm 2020 thì con cháu của ông A đã tự ý xây dựng trên vùng đất của Bố tôi khai hoang sự việc này nên giải quyết như thế nào mong luật sư phản hồi.

     
    440 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tendangnhap2020 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554866   13/08/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Theo bạn trình bày, thửa đất đang tranh chấp chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do vậy, mặc dù đã sinh sống trên thửa đất từ năm 1987 tới năm 2006  nhưng muốn yêu cầu chính quyền công nhận quyền sử dụng đất thì gia đình cần đưa ra tài liệu, chứng cứ chứng minh quyền sở hữu. Về giấy tờ làm căn cứ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn có thể tham khảo tại Khoản 1 Điều 100 nêu trên.

    Ngoài ra, bạn có thể xin xác nhận của các hộ liền kề về quá trình sử dụng đất của gia đình tại địa phương trước đây.

    Đối với trường hợp bạn nêu khi chưa bên nào được cấp GCNQSDĐ, nhưng quá trình sử dụng, gia đình bạn là người sử dụng không kê khai, không đứng tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính và họ đang quản lý, sử dụng đất liên tục từ khi có Luật đất đai 1987 cho đến nay, trong khi đó chủ đất cũ đã kê khai, đăng ký quyền sử dụng đất mà một trong các bên khởi kiện tại Tòa án thì Tòa án phải thụ lý giải quyết. Toà án cần xác minh thời gian sử dụng đất của các bên, thu thập các tài liệu, chứng cứ về việc người đang sử dụng đất thực tế đã sử dụng đất trong thời gian bao lâu, chủ cũ đã từ bỏ quyền sử dụng đất của mình trong hoàn cảnh nào và từ thời gian nào. Trên cơ sở đó, Tòa án xem có căn cứ xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu được quy định trong Bộ luật Dân sự hay không, để tuyên quyền sử dụng đất thuộc về người đang sử dụng đất trên thực tế.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.