Tranh chấp đất đai sẽ như thế nào khi bị đơn đang kháng cáo thì nguyên đơn mất?

Chủ đề   RSS   
  • #552263 19/07/2020

    Maitho97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tranh chấp đất đai sẽ như thế nào khi bị đơn đang kháng cáo thì nguyên đơn mất?

    Bà Nội em là nguyên đơn, ba mẹ em là bị đơn. Bà Nội em đang sống trong nhà từ xưa đến 2015 bà ra khỏi nhà để tiện kiện ba mẹ em để dành lại phần đặt (bà nội em đứng tên QSDĐ). 

    Năm 2019, toà ra quyết định Nội em thắng kiện và ba mẹ em phải bồi thường số tiền giá trị của mảnh đất bà đứng tên. Sau đó, ba mẹ em kháng kiện và đưa lên Sài Gòn, đang chờ xét xử thì bà Nội em qua đời. 

    Thưa luật sư, nếu như vậy thì ba mẹ em có cần phải bồi thường cho những người con còn lại không ạ? (Các cô em đang sống trên đất của bà nội và chưa có giấy CNQSDĐ). 

     
    847 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maitho97 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552299   20/07/2020

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4396
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 201 lần
    Moderator

    Ba mẹ của bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ theo bản án đã tuyên. Phần tiền ba mẹ bạn thực hiện nghĩa vụ sẽ được đưa vào tài sản mà bà bạn có để xét thừa kế

    Cập nhật bởi lawyerinthefuture ngày 28/07/2020 07:24:38 SA

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #552318   20/07/2020

    Theo Khoản 1 Điều 74 Bộ luật tố tụng dân 2015 sự trường hợp đương sự là cá nhân đang tham gia tố tụng chết mà quyền, nghĩa vụ về tài sản của họ được thừa kế thì người thừa kế tham gia tố tụng. Vậy trường hợp của bạn, người có quyền, nghĩa vụ về tài sản được thừa kế có trách nhiệm tham gia tố tụng.

     
    Báo quản trị |