Tranh chấp đất đai sau khi ông mất

Chủ đề   RSS   
  • #141463 20/10/2011

    thanhk3

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai sau khi ông mất

     Xin luật sư giúp tôi:

    ông bà nội tôi có 6 người con, 3 nam và 3 nữ.tôi la cháu đích tôn. trong khi ông nội tôi đi viện mới về ,do tình hình sưc khỏe không còn tốt nữa nên mới họp đại gia đình lai. để làm di chúc .3 người con gái đi lấy chồng ông không  nói gi.riêng con trai thi ông nói như sau;  đứa đầu và đứa giữa khi ở riêng ông đã cho đất làm nhà. miếng đất còn lai mà ông bà đang ở thì cho cháu đích tôn ngôi nhà ông bà đang ở và đất . phần đất còn lại cho chú út.

    nhưng chú út ko chịu mà đòi lấy hết toàn bộ. nếu ông không cho thì sẽ không nuôi bà nội ,vì trông họ hàng không ai giàu bằng chú út. còn cho thì chú út nuôi bà nội đến chết và việc họ hàng, làng xóm, mô mã chú út lo hết. do vậy ông nôi tôi đã đồng ý . vậy xin cho tôi được hỏi :bây giờ ông nội đã mất  lâu rồi ,chú út dưa bà nội về nuôi nhung bửa co bửa không . 

    như vây tôi muốn phân chia tài sản đất  đai thì phai lam như thế nào? co được ko?

     
    5187 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #142329   24/10/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định của pháp luật thì: việc ông nội bạn nói như zậy không phải là Di chúc miệng. 

    Điều 651. Di chúc miệng

    1. Trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

    2. Sau ba tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ.

    Điều 652. Di chúc hợp pháp

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực. 

    Như vậy/ xem như ông nội bạn chết mà không để lại di chúc.

    việc phân chia di sản được thực hiện theo quy định của pháp luật.


    Nếu gia đình không tự phân chia được di sản thì có thể khởi kiện tại Tòa án.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #143753   28/10/2011

    thanhk3
    thanhk3

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư .trong luc  đo thi đã gi  lại văn bản rồi ,măc giầu cả nhà khong ai đồng ý nhung vi sợ bệnh ông nặng thêm nên gia đình đã làm di chúc. nhưng bây giờ bà nội đang còn sống và muốn thực hiện mong muốn của ông nội cháu là chia đất cho cháu thì có được khong ? và làm như thế nao? hiện tại bây giơ  bà nội đang sống ở nhà chú út  mà chú chăm sóc ko đượ tốt bà phải nhịn ăn hoài vì cả chú thím đi đánh bài suốt ngày.
     
    Báo quản trị |  
  • #144243   31/10/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn.

    Nếu ông nội bạn đã để lại di chúc thì làm theo di chúc thôi. ( nếu di chúc được lập hợp pháp)

    Bạn cần lưu ý về Di chúc hợp pháp nhé.
    Còn nếu không thì chia theo pháp luật thôi.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #144295   31/10/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 45974
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2752 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường trả lời bạn như sau:

    1.                      BLDS năm 1995 và BLDS năm 2005 đều có quy định về “di chúc miệng” (Điều 654 BLDS 1995 và BLDS 651 và Điều 652 BLDS 2005). Tuy nhiên, di chúc miệng chỉ có hiệu lực khi: Người có di sản thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước hai người làm chứng, sau đó hai người đó phải ghi chép lại thành văn bản (BLDS 2005 quy định phải chứng thực). Nếu sau 3 tháng kể từ ngày có di chúc miệng mà người di chúc còn minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ. Do vậy, nếu di chúc miệng của ông nội bạn không tuân thủ các quy định pháp luật trên thì không có hiệu lực pháp luật.

    2.                      Bạn chưa nói là ông nội bạn mất năm nào? Đến nay có còn thời hiệu khởi kiện về thừa kế của ông nội bạn hay không? Do vậy, chỉ với thông tin bạn nêu ra thì chưa thể xác định được có còn quyền khởi kiện về thừa kế đối với di sản của ông nội bạn để lại hay không.

    3.                      Nếu ông nội bạn còn thời hiệu khởi kiện nhưng di chúc miệng của ông nội bạn không hợp pháp, đồng thời bạn không thuộc trường hợp thừa kế thế vị theo Điều 677 BLDS thì bạn cũng không được hưởng thừa kế của ông nội bạn. Hàng thừa kế thứ nhất của ông nội bạn chỉ gồm có: cha, mẹ, vợ và các con của ông.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tại TP Hồ Chí Minh

CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

------------------------------------------------------------------------------------

Tại Bạc Liêu

CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com