Tranh chấp đất đai một bên không có Giấy chứng nhận

Chủ đề   RSS   
  • #477884 10/12/2017

    Thanglaw97

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2017
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    Tranh chấp đất đai một bên không có Giấy chứng nhận

    chào các anh chị trong diễn đàn, em xin hỏi một vấn đề thắc mắc sau ạ:

    gia đình em đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do đất nhà em là đất đồi, nên gia đình em đã cho máy múc vào tiến hành san phần đất phía sau. Tuy nhiên, sau khi san đất thì đất của nhà bên (là đất trồng cây lâu năm và chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) bị sạt lở. Sau đó nhà em tiếp tục cho máy múc vào san phẳng phần đất bị lở kia và  nhập vào phần đất nhà em. Giờ nhà kia đòi gia đình em bồi thường và dọa sẽ kiện nhà em lấn chiếm đất nhà họ.

    vậy gia đình em có phải đền bù không ạ?

     

     
    3677 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #477911   10/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


     

    Thanglaw97 viết:

     

    chào các anh chị trong diễn đàn, em xin hỏi một vấn đề thắc mắc sau ạ:

    gia đình em đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do đất nhà em là đất đồi, nên gia đình em đã cho máy múc vào tiến hành san phần đất phía sau. Tuy nhiên, sau khi san đất thì đất của nhà bên (là đất trồng cây lâu năm và chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) bị sạt lở. Sau đó nhà em tiếp tục cho máy múc vào san phẳng phần đất bị lở kia và  nhập vào phần đất nhà em. Giờ nhà kia đòi gia đình em bồi thường và dọa sẽ kiện nhà em lấn chiếm đất nhà họ.

    vậy gia đình em có phải đền bù không ạ?

     

     

    Theo quy định của luật đất đai:

    Điều 12. Những hành vi bị nghiêm cấm

    1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.

    Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    Như vậy: Việc thực hiện quyền quản lý, bảo vệ đất đai thì không cần phải có giấy chứng nhận.

    Việc gia đình bạn "tiếp tục cho máy múc vào san phẳng phần đất bị lở kia và  nhập vào phần đất nhà em" là hành vi "Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai" bị nghiêm cấm nên vi phạm pháp luật về đất đai. 

    "nhà kia đòi gia đình em bồi thường và dọa sẽ kiện nhà em lấn chiếm đất nhà họ." là đúng quy định và hợp pháp.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 10/12/2017 09:46:54 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    grovegroup (10/12/2017) Thanglaw97 (10/12/2017)
  • #477916   10/12/2017

    grovegroup
    grovegroup

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 16 lần


    Bạn ơi cho mình hỏi một chút, trong trường hợp không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và cũng không thuộc trường hợp quy định tại 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168  Luật Đất đai như bạn trích dẫn thì việc đòi bồi thường có còn hợp pháp không bạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #477919   10/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Khi "thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất" thì phải có giấy chứng nhận còn yêu cầu bồi thường thì không cần: nhiều trường hợp không có GCN nhưng khi giải tỏa nhà nước vẫn bồi thường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    grovegroup (10/12/2017)
  • #477922   10/12/2017

    grovegroup
    grovegroup

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 16 lần


    hungmaiusa viết:

    Khi "thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất" thì phải có giấy chứng nhận còn yêu cầu bồi thường thì không cần: nhiều trường hợp không có GCN nhưng khi giải tỏa nhà nước vẫn bồi thường.

    Mình đọc thấy hình như chỉ có trường hợp sử dụng đất trước 1993 thì mới không cần giấy chứng nhận thôi thì phải. 

    Điều 75. Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng


    “1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp…

     
    Báo quản trị |  
  • #477923   10/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Điều 75 mà bạn trích dẫn là luật đất đai 2013: đâu có câu nào nói chỉ sử dụng đất trước năm 1993 đâu?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    grovegroup (10/12/2017)
  • #477929   10/12/2017

    grovegroup
    grovegroup

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 16 lần


    Sr bạn, mình trích dẫn bị nhầm,theo Điều 450 Bộ luật Dân sự 2005 thì: “Hợp đồng mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực”. Như vậy thì trường hợp giấy tờ mua bán nhà đất viết tay không có công chứng hoặc chứng thực thì sẽ không được pháp luật công nhận, như vậy thì việc đòi bồi thường có hợp pháp? Mình tham khảo thì chỉ thấy có mỗi trường hợp sử dụng đất trước 1993 thì mới không cần giấy chứng nhận thôi thì phải, còn quy định ở đâu thì mình không rõ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #477934   10/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    "đất của nhà bên (là đất trồng cây lâu năm và chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) bị sạt lở."
    Nhà ở đâu mà tự nhiên xuất hiện vậy? 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    grovegroup (10/12/2017)
  • #477937   10/12/2017

    grovegroup
    grovegroup

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 16 lần


    À, mình hiểu  rồi. Mình đọc bị sai tình huống, nhưng kể cả hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì cũng cần phải có công chứng hoặc chứng thực chứ?

     
    Báo quản trị |  
  • #477939   10/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    RE:

    Hình như bạn chưa hiểu gì cả! Nói đơn giản là họ nhận chuyển nhượng dù kg có công chứng nhưng đc người bán giao quyền quản lý nên có quyền bảo quản: vào là họ chém đó.😀
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    grovegroup (11/12/2017)
  • #477940   10/12/2017

    Thanglaw97
    Thanglaw97

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2017
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    bạn cho mình cơ sở pháp lý về việc "Việc thực hiện quyền quản lý, bảo vệ đất đai thì không cần phải có giấy chứng nhận" được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #477942   11/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Bạn xem điêu 166 của luật đát đai 2013.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Thanglaw97 (11/12/2017)
  • #478067   11/12/2017

    grovegroup
    grovegroup

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 16 lần


    Mình vẫn thấy sao sao ấy bạn. Tình huống cho chỉ là ko có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chứ không có nói là có giấy tờ gì thể hiện là được chuyển nhượng. Nếu không có bất cứ giấy tờ gì chứng minh đất thuộc quyền sử dụng thì mình nghĩ cùng lắm là đòi bồi thường thiệt hại do cây trồng lâu năm bị thiệt hại do sạt lở đất, chứ bồi thường vì lấn chiếm đất mình thấy cứ làm sao ấy :3

     
    Báo quản trị |  
  • #478130   12/12/2017

    Thanglaw97
    Thanglaw97

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2017
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    mình cũng thắc mắc là chịu trách nhiệm trước pháp luật hay trước gia đình kia. Gia đình kia không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và các giấy tờ liên quan, chỉ là mọi người công nhận mảnh đất đó là được Nhà nước giao cho họ với mục đích là trồng cây lâu năm thôi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #478136   12/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Điều 166. Quyền chung của người sử dụng đất

    1. Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    2. Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.

    3. Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.

    4. Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.

    5. Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.

    6. Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.

    7. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.

    Gây thiệt hại thì phải bồi thường cho người sử dụng đất; không bồi thường thì nhà nước buộc phải bồi thường (bảo hộ).

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 12/12/2017 11:09:09 CH
     
    Báo quản trị |