DanLuat 2015

Tranh chấp đất đai là di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #283531 28/08/2013

    thanhkhuong90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 84
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tranh chấp đất đai là di sản thừa kế

    mẹ tôi đã mất từ năm 1989, năm 2005, bố tôi có cho anh cả thửa đất của bố mẹ, bố tôi và anh cả đã ra UBND xã làm giấy cho nhận và anh cả đã làm sổ đỏ. năm sau thì bố tôi mất. gia đình tôi có 3 anh em, tôi là em út đi làm xa từ năm 2003, đến năm 2009 mới quay về. hỏi bây giờ tôi có đc chia phần di sản trong mảnh đất đứng tên anh tôi không?

     
    3772 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283707   29/08/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3242)
    Số điểm: 20997
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất đối với khối di sản của mẹ bạn để lại nên bạn có quyền yêu cầu được chia thừa kế. Như bạn nói, thửa đất là của bố, mẹ bạn vì vậy mẹ bạn có phần trong khối tài sản chung đó và theo pháp luật thì bạn có quyền được hưởng. Bạn muốn được chia di sản thì bạn phải nêu yêu cầu để các bên thương lượng. Trường hợp thương lượng không thành thì nhờ UBND cấp xã hòa giải. Nếu vẫn không được thì có quyền yêu cầu tòa án huyện giải quyết. Lưu ý: Thời hiệu để yêu cầu tòa án giải quyết chia di sản thừa kế là 10 năm kể từ ngày mẹ bạn mất nên bạn phải có lý do để khôi phục lại thời hiệu thì tòa án mới giải quyết theo yêu cầu của bạn.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #283740   29/08/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Theo quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 về người thừa kế theo pháp luật thì " hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết..."

    Như vậy, bạn là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên cũng được hưởng một phần di sản trong khối tài sản của người để lại di sản. Nếu bạn thỏa thuận không được thì có thể yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp về di sản thừa kế.

    Lưu ý: Thời hiệu khởi kiện thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế. Do vậy, nếu bạn nên giải quyết sớm để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người thừa kế theo quy định của pháp luật.

    Chúc bạn thành công

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-