DanLuat 2015

Tranh chấp đất đai hợp đồng chuyển nhượng giấy viết tay

Chủ đề   RSS   
  • #334156 19/07/2014

    lampham361288

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai hợp đồng chuyển nhượng giấy viết tay

    Năm 2008 tôi có chuyển nhượng cho bà M lô đất nhưng chỉ có giấy viết tay.Do việc mua bán chưa hoàn tất(vì bà M chưa trả hết tiền)và tôi đi vắng nên chưa hoàn thành việc chuyển nhượng.Tuy nhiên bà M đã chuyển nhượng lô đất trên sang tên cho ông N và ông N đã xây nhà kiên cố. Tôi xin hỏi việc chuyển nhượng như vậy có hợp pháp không? Tôi có thể yêu cầu hủy giấy chứng nhận mang tên ông N và buộc bà N phải thanh toán số tiền mà bà ấy còn nợ tôi không?

     
    10088 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334195   21/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn!

    Trong tình huống trên, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bạn cho bà M bằng giấy viết tay là vô hiệu dẫn đến việc bà M chuyển nhượng lại cho ông N không phát sinh hiệu lực, các trường hợp giao dịch nêu trên là hoàn toàn trái với quy định pháp luật.

    Căn cứ tại Điều 689 Bộ luật dân sự:

    "Điều 689. Hình thức chuyển quyền sử dụng đất

    1. Việc chuyển quyền sử dụng đất được thực hiện thông qua hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

    2. Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.

    3. Việc thừa kế quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại các điều từ Điều 733 đến Điều 735 của Bộ luật này."

    Và Điều 122 Bộ luật dân sự về điệu kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự thì xác định việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất nêu trên bằng giấy viết tay là trái với quy định pháp luật, dẫn đến việc chuyển nhượng là vô hiệu.

    Hệ quả là các bên sẽ khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận - điều 137 Bộ luật dân sự và theo quy định khác của pháp luật.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi sonluatk07 ngày 21/07/2014 08:32:06 SA

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
  • #334201   21/07/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4931)
    Số điểm: 29042
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1795 lần
    Lawyer

    Chào Lampham361288!

    Với thông tin bạn nêu như vậy thì chưa đủ dự liệu để Luật sư tư vấn chi tiết nhưng về nguyên tắc trường hợp này bạn có thể bảo vệ được quyền lợi của mình. Đây là một vụ việc cũng rất phức tạp vì thửa đất bạn chuyển nhượng cho bà M đã được chuyển nhượng cho ông N và ông này đã xây dựng nhà kiên cố trên đất.

    Bạn có thể cung cấp thêm các thông tin liên quan tới thửa đất như thửa đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa? Nội dung giấy viết tay về việc chuyển nhượng thửa đất đó như thế nào.... khi có thông tin chi tiết của bạn thì Luật sư mới có cơ sở để tư vấn chi tiết.

    Chúc bạn mạnh khỏe và sớm giải quyết được sự việc.

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #344322   13/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 157 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Do câu hỏi bạn nêu chưa rõ nên chúng tôi đưa ra đây một số quy định pháp luật liên quan để bạn đối chiếu vào trường hợp của mình.

    Mục 2.3 mục 2 phần II Nghị quyết Số: 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 Về việc giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất được xác lập sau ngày 15/10/1993 quy định:

    "2.3. Việc giải quyết tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất được xác lập từ sau này 15/10/1993

    a. Điều kiện để công nhận hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    Theo qui định tại Điều 131, các điều từ Điều 705 đến Điều 707 và Điều 711 của Bộ luật Dân sự, khoản 2 Điều 3, Điều 30, Điều 31 của Luật Đất đai năm 1993 và khoản 1 Điều 106, điểm b khoản 1 Điều 127, khoản 1 Điều 146 của Luật Đất đai năm 2003, thì Toà án chỉ công nhận hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi hợp đồng đó có đầy đủ các điều kiện sau đây:

    a.1. Người tham gia giao kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có năng lực hành vi dân sự;

    a.2. Người tham gia giao kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất hoàn toàn tự nguyện;

    a.3. Mục đích và nội dung của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không trái pháp luật, đạo đức xã hội;

    a.4. Đất chuyển nhượng đã được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo Luật Đất đai năm 1987, Luật Đất đai năm 1993, Luật Đất đai năm 2003;

    a.5. Bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có đủ điều kiện chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có đủ điều kiện về nhận chuyển nhượng theo qui định của pháp luật;

    a.6. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất được lập thành văn bản có chứng nhận của Công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền.

    b. Xác định hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có đầy đủ các điều kiện được hướng dẫn tại điểm a gia tiểu mục 2.3 mục 2 này.

    b.1. Đối với hợp đồng được giao kết trước ngày 01/7/2004 vi phạm điều kiện được hướng dẫn tại điểm a.4 tiểu mục 2.3 mục 2 này, nhưng đã có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất được quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai năm 2003, mà có phát sinh tranh chấp, nếu từ ngày 01/7/2004 mới có yêu cầu Toà án giải quyết, thì không coi là hợp đồng vô hiệu do vi phạm điều kiện này.

    b.2. Đối với hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tại thời điểm giao kết vi phạm các điều kiện được hướng dẫn tại điểm a.4 và điểm a.6 tiểu mục 2, 3 mục 2 này, nhưng sau đó đã được Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai năm 2003 mà có phát sinh tranh chấp và từ ngày 01/7/2004 mới có yêu cầu Toà án giải quyết, thì không coi là hợp đồng vô hiệu do vi phạm điều kiện này.

    b.3. Đối với hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất vi phạm điều kiện được hướng dẫn tại điểm a.4 và điểm a.6 tiểu mục 2.3 mục 2 này, nếu sau khi thực hiện hợp đồng chuyển nhượng, bên nhận chuyển nhượng đã trồng cây lâu năm, đã làm nhà kiên cố... và bên chuyển nhượng không phản đối và cũng không bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính theo các quy định của Nhà nước về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, thì Toà án công nhận hợp đồng. Nếu bên nhận chuyển nhượng chỉ làm nhà trên một phần đất, thì Toà án công nhận phần hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng phần đất có nhà ở và huỷ phần hợp đồng đối với diện tích đất còn lại, buộc bên nhận chuyển nhượng giao trả phần đất đó cho bên chuyển nhượng, trừ trường hợp việc giao trả không bảo đảm mục đích sử dụng cho cả hai bên giao kết hợp đồng, đồng thời buộc các bên thanh toán cho nhau phần chênh lệch."

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 13/09/2014 11:39:43 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #363775   20/12/2014

    trihunglaw
    trihunglaw

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Nghi Quyết 02/2004 bỏ đi đâu bạn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #364092   22/12/2014

    tuytiu75
    tuytiu75

    Sơ sinh


    Tham gia:14/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Củ chuối đấy

     
    Báo quản trị |  
  • #364127   22/12/2014

    ls.luongducphuong
    ls.luongducphuong
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1276
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 55 lần


    trihunglaw à! Nghị quyết 02/2004 không có giá trị với mốc thời gian và tình tiết trong tình huống này. Phương án khả dĩ nhất là đòi lại tiền qua con đường dân sự hoặc hình sự (nếu có thể).

    Tư vấn luật miễn phí - Công chứng hợp đồng giao dịch

    Email: luatsuluongducphuong@gmail.com

    Website: http://www.lamchuphapluat.vn

    SĐT: 0911.111.099 - 01.668.668.629

     
    Báo quản trị |