Tranh chấp đất đai đã có sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #526584 28/08/2019

    AGENTS

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2019
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Tranh chấp đất đai đã có sổ đỏ

    Mình xin nhờ tư vấn của luật sư.

    Đầu năm 2018. Nhà mình có mua 1 lô đất 5,06x25 diện tích 126,5m2 của ông G. Tháng 10/2018 thi công xây nhà thì bị ông H hàng xóm nói gđ mình lấn sang 6cm, do năm 2003 chỉ tách thửa bán cho anh trai ông đó 5m ngang (nhưng diện tích 129m2), sau đó anh trai ông H bán lại cho ông G (sổ đỏ năm đó không thể hiện là 5m ngang mà chỉ ghi diện tích 129m2).

    Đến năm 2013, bản đồ địa chính của xã mình được đo vẽ, cấp mới theo thực tế, thì mảnh đất này của ông G được xác định và cấp sổ ngang 5,06x25m. Ông H hàng xóm đã ký vào các biên bản giáp ranh đồng ý với diện tích đó. Sau đó ông G bán lại cho nhà mình. Tuy ông H đồng ý cho nhà mình tiếp tục xây nhà và tô tường. Xây xong thì lại lật mặt, viết đơn khiếu nại lên Văn Phòng ĐK Đất Đai yêu cầu sửa lại sổ đỏ nhà mình thành 5m ngang và đòi đập nhà, đập móng trả đất.

    Vậy xin hỏi LS trong trường hợp này mình đúng hay sai? Tại nhà mình xây đúng theo diện tích được cấp (không hề lấn sang phía bức tường do chính ông H xây để phân biệt 2 lô đất lúc bán cho anh trai năm 2003).

    Từ lúc tách thửa đến giờ, diện tích thực tế đã là 5,06; có sao mình làm sổ đỏ như vậy, không làm sai lệch. Với tình tiết đồng ý cho xây rồi lật bặt bắt đập thì thường người ta sẽ xét xử như nào? Bắt trả tiền cho 6cm đó hay đập thật vậy LS? Xin cảm ơn luật sư.

     
    6385 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AGENTS vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526593   28/08/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2084)
    Số điểm: 12073
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1448 lần
    Lawyer

    Bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ), như vậy các tổ chức và cá nhân khác phải tôn trọng quyền sử dụng đất của bạn. Trường hợp có tranh chấp xảy ra, nhà nước khuyến khích các bên tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp thông qua hòa giải cơ sở.

    Theo quy định tại khoản 2 điều 202 Luật Đất đai 2013 thì: Nếu hai bên không thể tự hòa giải, bạn gửi đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai tới UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải. Điều 202 Luật đất đai 2013 quy định như sau:“Điều 202. Hòa giải tranh chấp đất đai

    1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

    2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

    3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình; trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.

    4. Việc hòa giải phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên và có xác nhận hòa giải thành hoặc hòa giải không thành của Ủy ban nhân dân cấp xã. Biên bản hòa giải được gửi đến các bên tranh chấp, lưu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp.

    5. Đối với trường hợp hòa giải thành mà có thay đổi hiện trạng về ranh giới, người sử dụng đất thì Ủy ban nhân dân cấp xã gửi biên bản hòa giải đến Phòng Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp tranh chấp đất đai giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau; gửi đến Sở Tài nguyên và Môi trường đối với các trường hợp khác.

    Phòng Tài nguyên và Môi trường, Sở Tài nguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

    Nếu UBND cấp xã hòa giải không thành thì theo quy định tại điều 203 Luật Đất đai 2013, bạn có thể nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại tòa án nhân dân cấp huyện hoặc UBND cấp huyện nơi có đất tranh chấp để giải quyết.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/08/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.