DanLuat 2015

Tranh chấp đất đai cần trả lời từ 1994 đến nay

Chủ đề   RSS   
  • #281000 13/08/2013

    dinhsontn95

    Female
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai cần trả lời từ 1994 đến nay

          Xin kính chào luật sư!

     Gia đình tôi có 3 anh em trai và 2 em gái năm 1989 bố tôi mất không để lại di chúc,2 anh tôi được UBND phường cấp đất sử dụng.Một em gái đi lấy chồng gia đình chỉ còn lại tôi và 1 em gái nữa sông trên mảnh đất của cha mẹ.Năm 1990 em tôi đi lấy chồng, năm 1991 tôi lấy vợ,anh cả tôi đã giao lại đất đai và nhà cửa của cha mẹ để lại cho vợ chồng tôi sử dụng( không phải đứng tên tạm thời giữ đất).Năm 1994 ông tổ trưởng dân phố báo cho gia đình tôi làm đơn xin chữ ký của các hộ giáp gianh đất không có tranh chấp để được cấp bìa đỏ;Và gia đình tôi đã được UNND thành phố cấp quyền sử dụng đât từ tháng 7-1994 đến nay. Nay các anh tôi bất đồng quan điểm muốn khởi kiện ra tòa chia đất làm 5 phần.

     Tôi muốn luật sư tư vấn cho tôi,Liệu theo luật đất đai tôi là người sử dụng và đứng tên trên bìa đỏ từ năm 1994 đến nay là 19 năm.Đã chuyển bìa đỏ từ năm 2009 theo luật mới đứng tên 2 vợ chồng tôi, thì việc tranh chấp đó giải quyết như thế nào?.Xin luật sư tư vấn giúp gia đình tôi!

     Tôi xin chân thành cảm ơn!!

     

     

     
    2772 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281164   14/08/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 2741
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào ông!

    Năm 1989 bố ông mất không để lại di chúc, vì vậy phần di sản của bố ông thuộc về những người thừa kế theo pháp luật của bố ông. 02 người anh của ông đã được UBND phường cấp đất sử dụng nhưng xét về quan hệ thừa kế thì họ vẫn được thừa kế di sản do bố ông để lại.

    Tuy nhiên, năm 1989 bố ông mất nên thời hiệu khởi kiện để một trong những người thừa kế yêu cầu chia di sản đã hết.

    Theo Điều 645 Bộ Luật Dân sự năm 2005 quy định về Thời hiệu khởi kiện về thừa kế như sau: "Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế".

    Như vậy, các anh của ông không còn quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án chia di sản là quyền sử dụng đất làm 5 phần nữa.

    Chúc ông thành công!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

0 Thành viên đang online
-