Tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #113310 24/06/2011

    ngvantu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai

    Mẹ mất 12 năm để lại tôi mấy mẩu đất,sau 4 năm tôi đã làm sổ đỏ.Nhưng đên hôm nay anh chị em tôi vô lí đồi chia đất.Cho tôi hỏi cha mẹ mất 10 năm nếu không có tranh chấp thừa kế thì tài sản đó thuộc về người thừa kế đúng không?Anh chị em tôi hâm dọa sẽ  mươn Luật Sư thưa kiện nếu không chia cho họ.Vậy họ có thãng kiện không?con họ lại làm trong Tư Pháp.Mong luật sư tư vấn dùm.

     
    4239 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113355   25/06/2011

    lstung
    lstung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn!
    Trong nội dung thư bạn chưa nói  mẹ bạn  mất năm nào? và có để lại di chúc hai không? nêm tôi tạm chia thành 2 trường hợp.
    Nếu mẹ bạn mất không để lại di chúc thì khối tài sản này sẽ được chia theo pháp luật. Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ được hưởng do sản bao gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
    Nếu mẹ bạn mất để lại di chúc thì những người có tên trong di chúc sẽ được hưởng phần di sản đó. Chỉ những người sau đây vẫn được hưởng di sản mà không phụ thuộc vào di chúc thoe quy định tại điều 669 BLDS

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.
    Cũng theo quy định tại Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
    Chân trọng cảm ơn!

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lstung vì bài viết hữu ích
    ngvantu (30/06/2011)
  • #114500   30/06/2011

    ngvantu
    ngvantu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi mẹ thôi mất không có để lại di chúc, tất cả anh chị em đều có gia đình riêng và có con cái. Thời gian mẹ tôi mất hơn 12 năm. Hiện tại mảnh đất đó tôi đứng sổ đỏ được 8 năm. Mong các bạn tư vấn cho. Thank!
    --------------------
    Khi me toi mat k co de lai di chuc,Tat ca anh chi em cua toi dieu co gd rieng va co con cai.Thoi gian me toi mat hon 12 nam.Hien tai mau dat do toi dung so do dc 8 nam.Mong cac ban tu van cho.Thank!

    Bạn làm ơn lần sau viết bài sử dụng Tiếng Việt, có dấu.
    Cập nhật bởi xmen-8711 ngày 30/06/2011 08:54:26 SA Cập nhật bởi ngvantu ngày 30/06/2011 07:15:23 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #114566   30/06/2011

    ngocbich1008
    ngocbich1008

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Khi mẹ bạn mất, mẹ bạn không để lại di chúc thì việc phân chia di sản được thực hiện theo quy định của pháp luật. Phần di sản đó sẽ được chia đều cho bạn và các anh chị em của bạn.
    Khi mẹ bạn mất, bạn chỉ là người quản lý di sản chứ không phải là người có quyền sở hữu đối với di sản đó. Di sản đó là tài sản thừa kế và tất cả các anh chị em của bạn có quyền với di sản đó.
    Thời hiệu khởi kiện về thừa kế là 10 năm tính từ ngày mở thừa kế (tức là thời điểm mẹ bạn mất). Nếu quá khoảng thời gian này không có sự tranh chấp thì anh chị em bạn không còn quyền khởi kiện, do đó Tòa án sẽ không giải quyết
    Nếu canh chị em bạn cùng không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều công nhận nhà đất nói trên là di sản của ông bà nội bạn để lại và chưa phân chia thì khi người khởi kiện xuất trình được các căn cứ nêu trên và đề nghị chia tài sản chung thì Toà án sẽ thụ lý giải quyết.
     
    Báo quản trị |  
  • #114596   30/06/2011

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Trường hợp của bạn do bố mẹ bạn không để lại di chúc nên tài sản đó thuộc di sản thừa kế của bố, mẹ bạn để lại. Nếu ông, bà bạn không còn thì các anh, chị, em bạn cùng hàng thừa kế với bạn và được quyền hưởng thừa kế bằng phần bạn được hưởng.
    Thời hiệu khởi kiện chia thừa kế là 10 năm tính từ thời điểm mở thừa kế, do đó anh chi em bạn sẽ không có quyền yêu cầu chia di sản thừa kế nưa. Tuy nhiên theo quy định của pháp luật thì đối với di sản thừa kế mà không có tranh chấp về diện và hàng thừa kế thì được coi là tài sản chung chưa chịa, nếu có yêu cầu chia tài sản chung thì Tòa án sẽ thụ lý vụ án và giải quyết theo quy định.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #115130   02/07/2011

    J.C.ulaw.luan
    J.C.ulaw.luan
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2011
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 1078
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    luatsuthuc viết:
    Trường hợp của bạn do bố mẹ bạn không để lại di chúc nên tài sản đó thuộc di sản thừa kế của bố, mẹ bạn để lại. Nếu ông, bà bạn không còn thì các anh, chị, em bạn cùng hàng thừa kế với bạn và được quyền hưởng thừa kế bằng phần bạn được hưởng.
    Thời hiệu khởi kiện chia thừa kế là 10 năm tính từ thời điểm mở thừa kế, do đó anh chi em bạn sẽ không có quyền yêu cầu chia di sản thừa kế nưa. Tuy nhiên theo quy định của pháp luật thì đối với di sản thừa kế mà không có tranh chấp về diện và hàng thừa kế thì được coi là tài sản chung chưa chịa, nếu có yêu cầu chia tài sản chung thì Tòa án sẽ thụ lý vụ án và giải quyết theo quy định.


    Thưa Luật sư, chia tài sản chung thì phải có sự thỏa thuận đồng ý đây là tài sản chung của các đồng thừa kế hoặc đã có tranh chấp phát sinh trong 10 năm tính từ thời điểm mở thừa kế. Do đó, trường hợp này không có thỏa thuận và tôi nghĩ bây giờ đã mâu thuẩn nên k thỏa thuận được nữa ( bạn ra đề k nên ký xác nhận thỏa thuận -->k thì bạn mất tài sản đó)
    Do đó, đã hết thời hiệu không thể kiện đòi được nữa! Mặc khác cũng đã ra giấy rồi nên 100% Tòa không dám chia.
    Bạn ra đề cứ  yên tâm mà chiếm hữu tài sản!

    "Hãy cho tôi biết bạn của bạn là ai, tôi sẽ biết bạn là người như thế nào!"

    Trần Hoàng Luân

    Tư vấn pháp lý miễn phí và thực hiện dịch vụ pháp lý liên quan đến tranh chấp, dân sự, hôn nhân gia đình, thừa kế, doanh nghiệp, kế toán, giấy phép lao động ... và các lĩnh vực pháp lý khác.

    Email: hoangluan.luatsuvietnam@gmail.com

    ĐT: 0948682349

     
    Báo quản trị |