Tranh Chấp Đất Đai

Chủ đề   RSS   
  • #105018 24/05/2011

    HUYPHAT20082008

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Tranh Chấp Đất Đai

    Chào các bạn!

          Xin cho tôi hỏi một số vấn đề sau
        Ông Bà nội tôi có 4 người con gồm A, B, C, D( xin cho tôi trình bày tắt)
        - Ông nội mất năm 1995
        - B mất 1994

        Đến năm 1996 Bà Nội tôi có chia cho A, B, C, D mỗi người một phần đất( Đất chung của Ông Bà Nội). Riêng vợ của B nhiều hơn một phần đất là căn nhà chung của ông bà nội. Vợ B sống chung với Bà Nội, có nghĩa vụ phụng dưỡng Bà Nội tui, Thờ cúng, chăm lo Mò mã. khi bà Nội Chia chỉ chia bằng miệng không có lập thành văn bản

        Đến năm 2008 bà Nội tui mất, năm 2011 3 người con A, C, D làm đơn yêu cầu tòa án phân chia di sản thứa kế của bà Nội là căn nhà và phần đất gắn liền với căn nhà do Ông bà Nội để lại do vợ B quản lý và sử dụng.

       Căn nhà và phần đất gắn liền với nhà do vợ của B đứng tên từ năm 2000 tới nay
       Xin cho hỏi là vợ của B có bị chia căn nhà và phần đất đó không và nếu chia thì chia làm sao?

       Xin Thành Thật biết ơn.
     
    3181 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #105194   25/05/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Tài sản này là di sản thừa kế của ông, bà nội bạn.
    Vì việc để chứng minh bà nội bạn cho đất bằng miệng năm 1996 là cực kỳ khó và bà nội bạn cũng chỉ có quyền định đoạt 1/2 tài sản trên, chứ không có quyền cho cả phần của ông nội bạn.

    Do ông, bà nội bạn chết không để lại di chúc nên chia theo pháp luật.

    Theo Điều 676 BLDS. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;


    Con của ông B được thừa kế thế vị theo Điều 677 BLDS

    "Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống."


    Vấn đề là ông nội bạn mất năm 1994 như vậy vì thời hiệu khởi kiện chia thừa kế đã hết. Còn chia tài sản chung theo NGhị quyết 02/2004/NQ-HĐTP là rất khó (xem điều kiện tại: http://www.phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/trao-doi-khoa-hoc-nghiep-vu-to-tung/KWPDWA104108/XTJAYP111644/)

    Và đất này đã có giấy tờ gì không? Ông, bà nội bạn có đứng tên không?
    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 25/05/2011 04:18:37 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #106013   27/05/2011

    HUYPHAT20082008
    HUYPHAT20082008

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Tôi xin bổ xung thêm và nhờ LS tư vấn thêm
         Trước khi Ông nội tui mất năm 1995, thì căn nhà trên do ông nội tui đứng tên và là chủ hộ của gia đình.
         Vợ của B đứng tên từ năm 2000, Vợ của B sử dụng và đóng thuế nhà đất tử năm 1997 tới giờ, Vợ B đứng tên chủ Hộ Khẩu từ năm 2001 cho tới nay.
          Còn bà Nội thì chưa đứng tên sổ đỏ và Chủ Hộ Gia đình bao giờ
         Toàn bộ hồ sơ góc của sổ đỏ gồm có
      - Bảng liệt kê đất đai?
      - Bảng thông báo cấp GCNQSDĐ của UBND xã
      - Biên bản xét duyệt của UBND Xã...
     Không có giấy Ủy Quyền, cho tặng tài sản của Ông, Bà Nội tui
     Xin cho tui hỏi như vậy thì bà B có phải chia căn nhà và phần đất của ông bà Nội tui ko ?
    Tôi xin thành thật biết ơn.
       
     
    Báo quản trị |  
  • #106667   30/05/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Như vậy thì khó cho những người đòi chia thừa kế vì bà B đã xác lập quyền sử dụng đất ngay khi bà nội bạn còn sống.
    Còn ông nội bạn thì đã mất 1994 và hết thời hiệu khởi kiện chia thừa kế rồi

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |