Tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #76795 03/01/2011

    uyenbinh_2005

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 420
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai

    Mảnh đất của tôi dài 20,8m. Năm 1997 nhà nước cấp 14,8m, còn 6m chừa lại không được cấp chủ quyền lý do quy hoạch lộ giới. Từ năm 2003 trở đi các hộ lân cận với hộ  tôiđược cấp chủ quyền theo hiện trạng (cấp chủ quyền luôn cả phần quy hoach lộ giới).

    Năm 2008  tôi phát hiện giấy CNQSD đất của tôi bị cấp ngược (hậu thành tiền). Tôi khiếu nại lên Sở TN-MT thì sở đã nhận sai sót và cấp lại cho tôi giấy CNQSD đất mới. Giấy CNQSD đất mới này được cấp theo hiện trạng (dài 20,8m).

    Hiện nay nhà bên cạnh lấn chiếm một phần đất của tôi, phần đất này thuộc phạm vi quy hoạch lộ giới nhưng thuộc chủ quyền trong GCNQSD đất của tôi.

    Vậy tôi phải kiện nhà bên cạnh ở Tòa án hay UBND thành phố?
    Cám ơn, Trân trọng kính chào.

     
    3384 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #79752   18/01/2011

    thuhau
    thuhau
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn,

    Đối với đất của bạn đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì Tòa án nhân dân có thẩm quyền sẽ giải quyết tranh chấp đối với đất này. Căn cứ vào khoản 1 Điều 136 Luật Đất đai "

    Điều 136. Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai

    Tranh chấp đất đai đã được hoà giải tại Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn mà một bên hoặc các bên đương sự không nhất trí thì được giải quyết như sau:

    1. Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Toà án nhân dân giải quyết;

    2. Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này được giải quyết như sau:

    a) Trường hợp Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh giải quyết lần đầu mà một bên hoặc các bên đương sự không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết; quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương là quyết định giải quyết cuối cùng;

    b) Trường hợp Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết lần đầu mà một bên hoặc các bên đương sự không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường; quyết định của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường là quyết định giải quyết cuối cùng."
    Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết trong trường hợp này là Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có đất sẽ giải quyết theo khoản 7 Điều 25; khoản 1 Điều 33 và điểm c khoản 1 Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự 2004.

     
    Báo quản trị |