Tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #69547 20/11/2010

    trangrainbow187

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 269
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai

    Xin chào luật sư, tôi có thắc mắc một số vấn đề về pháp lý, rất mong luật sư giải đáp giúp tôi:

    Nguyên khi còn sống, bố mẹ của bác tôi (bác tôi tên Nguyễn Văn Thành) có tài sản chung là một thửa đất với diện tích 5450m2. Năm 1989, bố mẹ của bác Thành qua đời để lại thửa đất trên cho hai người em của bác là Nguyễn Thị Hòa và Nguyễn Thị Thuận canh tác. Sau đó hai em của bác Thành lập gia đình, thửa đất trên được bác Thành quản lý và sử dụng ổn định cho đến nay.

    Ngày 2/12/2008, Ủy ban nhân dân huyện đã ra quyết định số H01862/1426/2008/QĐ – UBND về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bác Thành đối với thửa đất 5450m2 nói trên.

    Tuy nhiên, sau đó, một người em của bác là bà Nguyễn Thị Hòa đã làm đơn khởi kiện bác  tại TAND huyện, nội dung yêu cầu chia tài sản thuộc sở hữu chung. Đơn khởi kiện đã được TAND huyện thụ lý ngày 22/7/2010. 

    Kính thưa luật sư!

    Tôi có một số câu hỏi như sau:

    - Liệu việc người em của bác Thành khởi kiện bác như vậy có hợp pháp không?
    - Bác Thành phải làm gì để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình?
    - Và nếu ra tòa thì có căn cứ nào để giúp bác Thành thắng kiện được không?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của luật sư cũng như sự đóng góp chia sẻ ý kiến của tất cả các thành viên Dân Luật, tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    6831 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #69554   20/11/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Xin chào 

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì bố mẹ của anh Thành  đã mất năm 1989 (không để lại di chúc) như vậy thời hiệu khởi kiện thừa kế đã hết và anh ấy  là người trực tiếp quản lý di sản đó hợp và cũng đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì các em của anh ấy  sẻ không có quyền yêu cầu phân chia di sản nên bạn yên tâm khi Tòa xét xử thì tôi nghĩ bác anh sẻ thắng kiện

    Điều 648. Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.(BLDS 1995)

    Thân@

     
    Báo quản trị |  
  • #69575   20/11/2010

    maratong
    maratong

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Vụ việc trên đã hết thời hiệu chia thừa kế nê Tòa án áp dụng quy định tại #0070c0;">Nghị quyết 02/2004 #0070c0;">của Hội đồng thẩm phán TANDTC để giải quyết:


    "2.4. Không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

    a. Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết và cần phân biệt như sau:

    a.1. Trường hợp có di chúc mà các đồng thừa kế không có tranh chấp và thoả thuận việc chia tài sản sẽ được thực hiện theo di chúc khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo di chúc.

    a.2. Trường hợp không có di chúc mà các đồng thừa kế thảo thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo thoả thuận của họ.

    a.3. Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung.

    kimluong20071973@yahoo.com.vn

    DT:0987180577

     
    Báo quản trị |  
  • #69581   20/11/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào martong,

    Bạn lưu ý trong tình huống trên thì thời điểm mở thừa kế là năm 1989 vì vậy theo quy định tại nghị quyết số 02 của HDTPTANDTC thì

    a. Đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày 1/7/1996, thì thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế năm 1990 và hướng dẫn tại Nghị quyết 02/HĐTP ngày 19/10/1990 của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao "hướng dẫn áp dụng một số quy định của Pháp lệnh Thừa kế".

    Khi xác định thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế mà thời điểm mở thừa kế trước ngày 1/7/1991 và di sản là nhà ở thì thời gian từ ngày 1/7/1996 đến ngày 1/1/1999 không tính vào thời hiệu khởi kiện.

    Điều 36: Thời hiệu khởi kiện về thừa kế(pháp lệnh thừa kế 1990)

    1- Trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế, người thừa kế có quyền khởi kiện để yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác.

    2- Trong thời hạn ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế, cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản do người chết để lại, thanh toán các khoản chi từ di sản.

    3- Trong trường hợp do trở ngại khách quan mà không thể thực hiện được quyền khởi kiện trong thời hạn quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này thì thời gian bị trở ngại khách quan không tính vào thời hiệu khởi kiện.

    4- Đối với các việc thừa kế đã mở trước ngày ban hành Pháp lệnh này thì thời hạn quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này được tính từ ngày công bố Pháp lệnh này.


    10. VỀ THỜI HIỆU KHỞI KIỆN(nghị quyết 02/HDTP)

    Khi áp dụng thời hiệu khởi kiện về thừa kế theo quy định Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế cần chú ý như sau:

    a) Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà công dân, tổ chức có quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án bảo vệ lợi ích của mình. Quá thời hạn đó, họ không có quyền khởi kiện nữa. Có hai thời hạn cho hai loại quyền khởi kiện khác nhau đã được quy định cụ thể tại khoản 1 và khoản 2 của Điều 36, khi áp dụng cần tránh nhầm lẫn.

    b) Đối với những việc thừa kế đã mở trước ngày 10-9-1990, thì thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10-9-1990, do đó:

    - Sau ngày 10-9-2000, #ff0000;">đương sự không có quyền khởi kiện để yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác;

    - Sau ngày 10-9-1993, đương sự không có quyền khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản do người chết để lại, thanh toán các chi phí từ di sản.

    c) Đối với trường hợp đã quá các thời hạn quy định tại Điều này mà đương sự mới khởi kiện vì có trở ngại khách quan như đương sự bị mất năng lực hành vi, do ốm đau, tai nạn... thì Toà án vẫn thụ lý và giải quyết theo thủ tục chung. Trong trường hợp đương sự đã không thực hiện quyền khởi kiện trong thời hạn quy định mà không có lý do chính đáng thì Toà án trả lại đơn kiện cho đương sự theo quy định tại khoản 2 Điều 36 của Pháp lệnh Thủ tục giải quyết các vụ án dân sự.

    d) Đối với người thừa kế là người chưa thành niên vào thời điểm mở thừa kế thì thời hiệu khởi kiện về thừa kế được tính từ ngày họ đủ 18 tuổi.

    e) Pháp lệnh Thừa kế có hiệu kể từ ngày Chủ tịch Hội đồng Nhà nước ký lệnh công bố Pháp lệnh là ngày 10-9-1990. Do đó, kể từ ngày 10-9-1990, đối với các vụ án về thừa kế đang được giải quyết theo thủ tục sơ thẩm, phúc thẩm hoặc đã có kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm, thì đều phải áp dụng các quy định của Pháp lệnh để giải quyết.

    Đối với những vụ án về thừa kế đã được giải quyết trước ngày 10-9-1990 theo đúng Thông tư số 81/TANDTC ngày 24-7-1981 của Toà án nhân dân tối cao mà bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật thì không áp dụng các quy định của Pháp lệnh này để giải quyết lại theo thủ tục giám đốc thẩm.

    Thân@
     
    Báo quản trị |  
  • #72043   06/12/2010

    HUYPHAT20082008
    HUYPHAT20082008

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin cho tôi hỏi 1 vấn đề về thừa kế nha các bạn. Mong mọi người giải đáp giùm.

    Ông Bà Nội tôi có 4 người con, Ông Bà Nội có 4,5ha Đất và 1 căn nhà. Năm 1995 Bố tôi Mất, Năm 1997 ông Nội Mất, sang năm 1998 Bà Nội tôi chia cho ông bác, 2 bà cô tôi mỗi người 1ha đất, mẹ tôi được 1,5ha và căn nhà, lúc chia tài sản ra chỉ chia bằng miệng( có Bà nội va 4 người con), đến năm 2009 bà Nội tôi mất, nay Ông Bác và 2 Người Cô đòi Khởi Kiện mẹ tôi chia 1/2ha và căn nhà ra đồng đều.


    Thực chất trên giấy đỏ mẹ tôi đã đứng tên từ năm 1999(Không phải Hộ gia đình chỉ tên mẹ tôi) và trên giấy đỏ có ghi nguồn góc đất là cha mẹ chồng cho năm 1997. Xin hỏi?

    1.Nếu mẹ tôi bị 3 người kia kiện ra toà thì khả năng thua kiện nhiều không?

    2.Mà nếu thua kiện thi chia ra làm sao?


    3. Nếu bị kiện thì mẹ tôi nên làm gì để bảo vệ quyền lợi cho mình?


    Xin cam ơn mọi người?
     
    Báo quản trị |  
  • #81558   07/02/2011

    NguyensoaiD36
    NguyensoaiD36

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2010
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 765
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 56 lần


    trangrainbow187 mến,

    Tôi xin tư vấn Luật cho trường hợp của bạn như sau:
    Theo nội dung Bạn trình bày thì đây là trường hợp đã hết thời hiệu yêu cầu về thừa kế nên các đương sự nhờ tòa chia theo dạng tài sản chung như qui định tại tiết a, tiểu mục 2.4, mục 2 Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP. Theo căn cứ pháp luật vừa nêu thì muốn được tòa thụ lý, phải có đủ 2 điều kiện:
    1- Các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế

    2- Các đồng thừa kế có văn bản cùng thừa nhận đó là di sản do người chết để lại chưa chia.
    Vụ việc này Tòa đã thụ lý ngày 22/7/2010, nghĩa là giữa ông Thành, bà Hòa, bà Thuận đã không có tranh chấp về hàng thừa kế và đã cùng ký 1 văn bản thừa nhận 5450m2 là di sản của cha mẹ đã chết để lại chưa chia. Do đó, tôi tư vấn luật  theo 3 câu hỏi của bạn:
    1- Bà Hòa khởi kiện hợp pháp.

    2- Ông Thành nên thu thập chứng cứ về việc đã bỏ chi phí, công sức để tôn tạo, làm tăng giá trị thửa đất trong suốt quá trình ông quản lý, sử dụng để yêu cầu Tòa xem xét về khoản này cho ông khi chia tài sản chung.

    3- Đã thừa nhận là tài sản chung thì ai cũng có phần, tức ai cũng thắng kiện.

    Lưu ý : Bạn nên kiểm tra lại, có thể bạn nhầm lẫn việc tòa nhận đơn với việc tòa thụ lý. Tòa nhận đơn thì sau khi xem xét, có thể tòa sẽ thụ lý nhưng cũng có thể tòa trả lại đơn, còn tòa thụ lý sẽ có thông báo thụ lý vụ án gởi các đương sự.

    Tất nhiên, tôi hiểu ý của bạn là ông Thành không muốn chia chác gì cả nên bạn mới đặt câu hỏi như vậy, nhưng nếu thế thì chủ đề của bạn lại mâu thuẫn ở chổ không muốn chia chác, tại sao ông Thành lại ký văn bản thừa nhận 5450m2 là di sản của người chết để lại chưa chia?

    Nếu ông Thành không hề ký văn bản thừa nhận đó thì tại sao bà Hòa lại có đủ điều kiện để tòa thụ lý vụ án ? Tôi thành thật khuyên bạn phải rất quan tâm tới việc ông Thành có hay không ký văn bản thừa nhận như đã nói ?
    Cập nhật bởi NguyensoaiD36 ngày 07/02/2011 01:59:58 PM

    SỐNG LÀM VIỆC THEO HIẾN PHÁP VÀ PHÁP LUẬT

     
    Báo quản trị |