Tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #58276 20/08/2010

    linhcantho2010

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai

    Chào Luật sư !

    Em có trường hợp này nhờ luật sư tư vấn giúp.

    Năm 1997 tại huyện em có chủ trương cấp đất cho các đối tượng nghèo không có đất sản xuất về sinh sống ở vùng kinh tế mới. Gia đình của bà Hoa được UBND huyện cấp 4.000m2 bằng quyết định tạm thời. Nội dung Quyết định cấp cho hộ gia đình ông Nguyễn Văn Sơn (chồng bà Hoa) sử dụng để canh tác và không được mua bán.

    Đến năm 1999 ông Sơn chết, bà Hoa và 1 người con gái không canh tác 4.000m2 đất này nữa mà bán lại cho gia đình em vói giá 1.200.000đ (giấy mua bán bằng giấy tay không có xác nhận) và bà Hoa cùng người con đã bỏ đi không rõ địa chỉ. Từ khi mua bán gia đình em canh tác ổn định cho đến năm 2008 chủ đất giáp ranh ngang nhiên lấn đất (diện tích lấn khoảng 1.000m2) nói là đất của họ.

    Nay xảy ra tranh chấp xin nhờ luật sư tư vấn. Hiện tại đất của gia đình em mua chưa lam giấy đỏ. Giấy tờ gồm quyết định giao đất cho hộ ông Sơn và giấy tay mua bán đất giữa mẹ em và bà Hoa mua năm 1999.


    1/ Đất gia đình em mua có được công nhận không? làm giấy đỏ được không? (Hiện tại các chủ đất được cấp giấy tạm trước đây đã làm giấy đỏ và cũng đã sang bán cho những người dân khác rất nhiều).

    2/ Em có làm đơn thưa chủ đất giáp ranh gửi UBND xã hòa giải nhiều lần không thành, hiện nay đơn chuyển lên cấp trên có thẩm quyền những các cơ quan này chưa xác định ai giải quyết ( Toà án hay UBND huyện) cứ hẹn lần này đến lần khác. Xin tư vấn giúp là cơ quan nào đúng thẩm quyền giải quyết để em biết căn cứ vào đó để nói với họ?

    3. Trường hợp của gia đình em thuộc diện hộ nghèo (có sổ nghèo) nếu giải quyết ở Tòa án thì em có được giảm án phí không và giảm bao nhiêu xin tư vấn cho em ?

    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 04/10/2010 01:59:36 PM
     
    4923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58284   20/08/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3320)
    Số điểm: 21573
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1166 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trước hết, bạn chưa nói rõ vì sao gia đình bạn sử dụng liên tục mà để người khác ngang nhiên chiếm tới 25% diện tích từ năm 2008 đến nay. Với những thông tin bạn đã nêu, tôi tư vấn như sau:

    1. Đất như của bạn lại đang tranh chấp thì về nguyên tắc chưa cấp sổ đỏ được.


    2. Nếu gia đình bạn có 1 trong các giấy tờ quy định tại khoản 1, 2 và 5 Điều 50
    Luật Đất 2003 đai hoặc bên kia có sổ đỏ thì thẩm quyền giải quyết thuộc tòa án. Nếu không có thì UBND sẽ là cơ quan có thẩm quyền giải quyết.

    3. Trường hợp tòa thụ lý, bạn cứ mang giấy xác nhận thuộc diện nghèo đến, tòa sẽ quyết định mức miễn/giảm.


    Chúc bạn may mắn!

    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 04/10/2010 02:02:11 PM cập nhật đường link

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #58641   25/08/2010

    linhcantho2010
    linhcantho2010

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước tiên, em Cảm ơn Luật sư đã tư vấn!

    Sau, em xin nói rõ hơn về trường hợp của em mong luật sư tư vấn thêm giúp em:

    1. Từ khi mua năm 1999 sử dụng ổn định đến cuối năm 2007 không có tranh chấp. Đến đầu năm 2008 mới phát sinh tranh chấp ranh chạy dài (nguyên do là chủ đất kế bên bắt đầu trồng cây dừa) lấn sang đất em.

    2. Hiện tại nhà em chỉ có giữ quyết định cấp đất tạm thời do bà Hoa để lại (quyết định này UBND huyện năm 1997 giao đất cho hộ bà Hoa sử dụng và cấm mua bán) và một tờ giấy tay mua bán đất năm 1999 không có địa phương xác nhận chỉ có người làm chứng là người hàng xóm. Như vậy có được xem là có một trong các loại giấy tờ mà luật sư nêu ra không? 

    Em có xem qua luật đất đai 2003, em thấy tại khoản 2 cũng gần giống trường hợp em nhưng em không rành luật cho lắm nên không chắc, nhờ luật sư nói rõ giúp em, với lại quyết định cấp cho hộ ông Sơn (chồng bà Hoa) ông Sơn mất rồi em không biết quyết định đó có được xem là giấy tờ như khoản 2 nói không ?

    Em xin cảm ơn Luật sư rất nhiều.
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 04/10/2010 02:03:15 PM
     
    Báo quản trị |