Tranh chấp đất đai 1994 đến nay

Chủ đề   RSS   
  • #382840 12/05/2015

    daovanbon

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai 1994 đến nay

    Chào luật sư

    Gia đình chúng tôi được cấp giấy quyền sử dụng đất 14/6/1994 do UBND xã cấp. Trước đó mảnh đất này do ông bà ngoại tạm thời sử dụng ( được UBND chứng nhận ). Trước khi ông bà ngoại mất có nói chuyện là cho các con ( không giấy tờ xác nhận) , một trong số các người con không có sử dụng nên để trống một thời gian .Năm 1994 UBND có mời những người trong gia đình về làm sổ đỏ,không ai phản đối tại thời điểm được cấp nên UBND cấp cho cha mẹ tôi, từ năm 1994 đến nay gia đình nộp thuế đầy đủ và cho người khác thuê. 
    Nay người em trong gia đình về tranh chấp mảnh đất đó thì có được hay không?
    nếu có tranh chấp thì áp dụng bộ luật nào?
    Cảm ơn luật sư
     
    3169 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382862   12/05/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại điều 645 Bộ luật dân sự năm 2005:

    Điều 645 Bộ luật Dân sự quy định về thời hiệu khởi kiện về thừa kế như sau: “Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế”.

    Theo thông tin bạn đưa ra thì năm 1994 gia đình bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tôi không rõ là ông, bà bạn mất từ thời điểm nào? Nếu mất từ năm 1994 thì đến nay thì thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế đã hết.

    Như vậy, sau thời hạn 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế (thời điểm người để lại di sản chết), người thừa kế không còn quyền khởi kiện thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác; không còn yêu cầu chia di sản.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn

    Trân trọng!

     

    Theo thông tin

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |