DanLuat 2015

Tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #515406 17/03/2019

    Mt1005

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai

    Gia đình tôi có 1 mảnh đất.ông nội tôi mất sớm có 3 người con trai, 1 người con gái.cô tôi có chồng ba tôi gọi 3 anh em trai lại và nói về ở với nhau rồi lo cúng ông bà, chú 3 tôi từ chối k nhận ở đó nói để lại ba tôi ở rồi lo ông bà.và chính quyền có cấp sổ đỏ cho ba tôi và chú 5 tôi.từ đó đến giờ ba tôi ở đó và thực hiện đóng thuế đầy đủ.năm 1995 nhà nước chia lại đất và cấp lại sổ đỏ đất ở và đất ruộng cho ba tôi từ đó đến nay.sau khi ba tôi mất má tôi được thừa kế và vẫn đóng thuế đầy đủ. Năm 2017 má tôi chia đất cho 2 anh em tôi.anh trai tôi hiện đã làm nhà riêng.nay tôi làm nhà thì gia đình chú 3 tôi quay về giành đất nói của ông bà để lại.mời chính quyền tới thì chú tôi k có giấy tờ gì.chồng tôi có sổ đỏ đứng tên đất đó nhưng chính quyền đình chỉ việc xây dựng của vc tôi chờ giải quyết.vậy xin hỏi tôi có thắng k? Chú tôi khai là làm hoa màu 4 năm rồi mới bỏ đi nhưng sự thật k làm gia đình tôi có người làm chứng
     
    160 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515412   17/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Luật đất đai 2013 tại Điều 3, khoản 16 có quy định như sau:

    "Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất."

    Về nguyên tắc bảo đảm của nhà nước đối với người sử dụng đất căn cứ theo điều 26 Luật Đất Đai 2013:

    Điều 26. Bảo đảm của Nhà nước đối với người sử dụng đất

    1. Bảo hộ quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất hợp pháp của người sử dụng đất.

    2. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất khi có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật.

    5. Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại đất đã được giao theo quy định của Nhà nước cho người khác sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    Như vậy, nếu phần đất trên thuộc quyền sở hữu của bạn có giấy tờ chứng minh bạn có quyền sở hữu đối với phần đất trên thì bạn được pháp luật bảo vệ, chú bạn không có giấy tờ chứng minh có quyền sở hữu đối với phần đất trên thì chú bạn không được quyền đòi lại. Vì phần đất đó không thuộc quyền sở hữu của chú mà thuộc quyền sở hữu của bạn do đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Mt1005 (18/03/2019)
  • #515434   18/03/2019

    Mt1005
    Mt1005

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai

    Còn về việc ủy ban xã lập biên bản đình chỉ thi công đối với việc tôi đang xây dựng nhà ở trên mảnh đất của tôi là đúng hay sai ạ.và tôi phải xử lý như thế nào mong luật sư hướng dẫn Tôi xin cảm ơn ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #515443   18/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn nếu có căn cứ cho rằng biên bản đó là lập sao thì có thể làm đơn khiếu nại gửi tới Chủ tịch Ủy ban nhân dân phường trình bày vụ việc và yêu cầu được nhân lại tài sản đã bị tổ trật tự đô thị phường thu. Theo quy định tại Điều 7 Luật khiếu nại năm 2011:“ Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính…”.Bởi theo Điều 67 Nghị định số 121 /2013/ NĐ-CP quy định chủ tịch Ủy ban nhân dân  phường là người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt  nên bạn gửi đơn khiếu nại trực tiếp đến chủ tịch Ủy ban nhân dân phường hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #515444   18/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn nếu có căn cứ cho rằng biên bản đó là lập sao thì có thể làm đơn khiếu nại gửi tới Chủ tịch Ủy ban nhân dân phường trình bày vụ việc và yêu cầu được nhân lại tài sản đã bị tổ trật tự đô thị phường thu. Theo quy định tại Điều 7 Luật khiếu nại năm 2011:“ Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính…”.Bởi theo Điều 67 Nghị định số 121 /2013/ NĐ-CP quy định chủ tịch Ủy ban nhân dân  phường là người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt  nên bạn gửi đơn khiếu nại trực tiếp đến chủ tịch Ủy ban nhân dân phường hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #515445   18/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Đã trả lời

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-