DanLuat 2015

Tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #440740 07/11/2016

    khanhlinh06011984

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai

    Tôi mới mua 01 thửa đất diện tích là 1.000m2. Nhưng thực thế đo đạc lại chỉ còn 800m2

    Trong khi đó thửa đất bên cạnh diện tích 800m2. Đo đạc thực tế là 1000m2

    Thửa đất kế bên nhất định không chịu trả lại phần đất lấn chiếm của tôi. Gia đình tôi sợ vì gia đình đó thường xuyên hăm dọa mà còn phá phách thửa đất bên cạnh của tôi. Vì muốn yên ổn làm ăn và sợ bị trả thù nên gia đình tôi không viết đơn kiện mà chỉ viết đơn yêu cầu địa phương ngăn chặn hành vi lấn chiếm của họ.

    Tôi xin hỏi việc làm của tôi có đúng hay chưa?

    Tôi có đòi lại đất không vì hiện tại họ trồng cây và trực tiếp sản xuất trên đất của chúng tôi khoảng 03 năm rồi?

     
    2465 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440876   08/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Bạn đã mua một thửa đất diện tích là 1000m2 nhưng thực tế đo đạc là 1000m2 mà thửa đất bên cạnh của nhà hàng xóm thì diện tích 800m2 mà thực tế 1000m2. Chủ sử dụng đất hang xóm bên cạnh không trả phần họ đã lấn chiếm cho nhà bạn.

    Trường hợp bạn nêu ở đây thuộc dạng Tranh chấp giữa những người sử dụng với nhau về ranh giới giữa các vùng đất được phép sử dụng và quản lý. Đây là tranh chấp về ranh giới. Loại tranh chấp này thường do một bên tự ý thay đổi ranh giới chiếm luôn diện tích đất của người khác. Những trường hợp tranh chấp này xảy ra thường do ranh giới đất giữa những người sử dụng đất liền kề không rõ ràng. Như vậy, tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất đó thì do Uỷ ban nhân dân hoặc Tòa án có thẩm quyền giải quyết.

    Theo thông tin ở trên thửa đất tôi chưa nắm rõ là đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay chưa, nên nội dung tư vấn không thể chính xác cho bạn, nên tôi chỉ tạm đưa ra hướng tư vấn.

    Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Luật đất đai 2013 quy định“Những hành vi bị nghiêm cấm trong đó có Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai”.

    Phần đất mà bị lấn chiếm theo quy định của pháp luật có thể người lấn chiếm sẽ bị xử phạt hành chính do vi phạm trong lĩnh vực đất đai theo quy định tại điều 10 của Nghị định số 102/2014/NĐ-CP

    Do đây là trường hợp tranh chấp quyền sử dụng đất giữa các bên nên bạn có thể viết đơn trình báo về hành vi lấn chiếm đất của mình  gửi đến Ủy ban nhân dân cấp xã yêu cầu giải quyết.

    Theo quy định của tại điều 202 Luật đất đai 2013 Hoà giải tranh chấp đất đai có quy định như sau

    1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

    2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

    Cho nên, với trường hợp mà 2 gia đình không tự hoà giải được thì sẽ phải gửi đơn tới Uỷ ban nhân dân để hoà giải, mà nếu hoà giải không thành thì thì bạn sẽ gửi đơn tới Toà án để giải theo luật định.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi. Nếu bạn có vấn đề gì thắc mắc hoặc chưa hiểu thì bạn hãy liên lạc với tôi theo số ĐT dưới đây để được tư vấn một cách cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #440944   09/11/2016

    khanhlinh06011984
    khanhlinh06011984

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em mua đất đã có giấy tờ rồi ạ. Trong khi đó bản đồ địa chính em xin trích lục thửa đất kế bên chỉ là 800m2, nhưng thực tế họ đang sử dụng 1000m2

    Ngoài ra gia đình đó rất hung hăng, vì họ cho rằng phần đất đó trước đây là của gia đình họ. Vì lúc chiến tranh họ bỏ đất đi nơi khác nên sau này có người khác canh tác và được cấp giấy, sau đó bán lại cho em.

    Ngoài ra, nhà em nghĩ tình nên cho họ đặt ống thoát nước, nhưng một hai họ đòi đường thoát nước chứ không chịu đặt ống

    Họ hết lần này đến lần khác tìm cách lấn ranh đất của em, khi có chính quyền địa phương, họ tự ý chỉ ranh đất mà họ đã lấn chiếm khoảng 14m chiều ngang

    Ngoài ra họ còn xúi dục các hộ bên cạnh đòi đường thoát nước giống như vậy, làm thửa đất của em chi năm xẻ bảy

    Em phải làm sao đây??? huhu

     

     
    Báo quản trị |  
  • #440986   09/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, có gia đình chiếm dụng phần diện tích thuộc diện tích đất trên giất tờ đăng kí quyền sử dụng đất của gia đình bạn. Lúc này quyền và lợi ích hợp pháp của gia đình bạn đã bị xâm phạm theo đó bạn có quyền yêu cầu bên cơ quan Nhà nước có thẩm quyền xử phạt hành chính cũng đồng thời với yêu cầu dừng tháo dỡ công trình hoặc tiến hành yêu cầu bên đó tháo dỡ công trình xây dựng trái luật.

    Để tiến hành hoạt động là đòi lại diện tích đất đó thì theo quy định các bên phải tiến hành hòa giải theo đúng quy định tại Điều 202 Luật đất đai 2013:

    “1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

    2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

    3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình; trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.

    4. Việc hòa giải phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên và có xác nhận hòa giải thành hoặc hòa giải không thành của Ủy ban nhân dân cấp xã. Biên bản hòa giải được gửi đến các bên tranh chấp, lưu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp.

    5. Đối với trường hợp hòa giải thành mà có thay đổi hiện trạng về ranh giới, người sử dụng đất thì Ủy ban nhân dân cấp xã gửi biên bản hòa giải đến Phòng Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp tranh chấp đất đai giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau; gửi đến Sở Tài nguyên và Môi trường đối với các trường hợp khác.

    Phòng Tài nguyên và Môi trường, Sở Tài nguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

    Như vậy, để đòi lại đất bạn sẽ gửi đơn yêu cầu lên Ủy ban nhân dân xã để cơ quan này tiến hành hòa giải. 

    Trong trường hợp mà hòa giải không thành thì lúc này bạn có quyền gửi đơn lên Tòa án để yêu cầu giải quyết vấn đề giúp bạn theo đúng quy định tại khoản 1, Điều 203 Luật đất đai 2013 : “Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết”.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi. Nếu bạn có vấn đề gì thắc mắc hoặc chưa hiểu thì bạn hãy liên lạc với tôi theo số ĐT để được tư vấn một cách cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-