DanLuat 2015

TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI

Chủ đề   RSS   
  • #412713 09/01/2016

    Hanhfam

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI

    Em có vướng mắc mong luật sư tư vấn giúp:

    Năm 1990, ông bà em mua đất ở và đứng tên bà. Đến năm 2004, ông bà chuyển nhượng đất cho bố em được quyền sử dụng. Vì việc chuyển nhượng có đầy đủ các thủ tục cần thiết nên đã được chính quyền chấp nhận và cấp sổ đỏ cho vào cuối năm 2013. Năm 2015, do một số mâu thuẫn giữa bà và bố em nên bà em làm đơn kiện để đòi lại nửa đất, đòi huỷ sổ đỏ của bố em nhưng ông em không đồng ý.

    Vậy xin hỏi Luật sư như vậy thì bà em có đòi lại được đất và sổ đỏ có hợp pháp không?

     
    3792 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414910   30/01/2016

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    "...Thủ tục chuyển nhượng đầy đù.." là thủ tục gì?

    Nếu là hợp đồng tặng cho và bà em không tự nguyện thì bà em vẫn có quyền khởi kiện để hủy 01 phần của của hợp đồng.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    giacatluongvt (05/03/2016)
  • #416744   25/02/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn pháp luật cho bạn như sau:

    Theo thông tin bạn cung cấp năm 2004, ông bà chuyển nhượng đất cho bố bạn được quyền sử dụng. Vì việc chuyển nhượng có đầy đủ các thủ tục cần thiết nên đã được chính quyền chấp nhận và cấp sổ đỏ cho vào cuối năm 2013.

    Tuy nhiên việc chuyển nhượng đó có được thực hiện theo đúng thủ tục pháp lý theo quy định Luật đất đai 2003: hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho đất đai phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực. Sau đó, bố mẹ bạn mới có thể tiến hành thủ tục sang tên sổ đỏ.

    Điều 127: Trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    1. Việc nộp hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất được quy định như sau:

    a) Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất nộp tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại Uỷ ban nhân dân xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;

    b) Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất gồm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

     

    Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất.

    Theo đó, nếu việc chuyển nhượng không được tiến hành đúng theo quy định của pháp luật nêu trên thì bà bạn có cơ sở đòi lại mảnh đất.

    Tuy nhiên tại Tuy nhiên, căn cứ Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP thì hợp đồng phù hợp về nội dung nhưng vi phạm hình thức vẫn TA công nhận trong TH:

    - Căn cứ điểm b3 tiểu mục 2.3 Việc giải quyết tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất được xác lập từ ngày 01/7/1980 : “Bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã xây nhà ở, công trình kiến trúc, trồng cây lâu năm, đầu tư sản xuất, kinh doanh không vi phạm qui định về quy hoạch và bên chuyển nhượng cũng không phản đối khi bên nhận chuyển quyền sử dụng đất xây nhà ở, công trình kiến trúc, trồng cây lâu năm, đầu tư sản xuất, kinh doanh trên đất đó.”

    Như vậy,nếu thuộc các trường hợp trên mặc dù hợp đồng chuyển nhượng đất của ông bà cho bố mẹ bạn chỉ viết tay, không có công chứng chứng thực vẫn được tòa án công nhận. Khi đó, bà bạn không thể đòi lại mảnh đất.

    Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp bạn vui lòng liên hệ Ms.Trang:01682742583

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ltdkingdom vì bài viết hữu ích
    kikomana (01/03/2016)
  • #417238   01/03/2016

    kikomana
    kikomana

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vào năm 2004 bà tôi có cho bố tôi một mãnh đất nhưng chỉ là hợp đồng bằng lời nói, từ năm 2004 đến nay bố tôi là người đóng thuế sử dụng đất đầy đủ, nhưng giờ gia đình tôi chuyển đi nơi khác sinh sống cho nên bà tôi muốn lấy lại đất tự ý bán đất đó không có sự đồng ý của bố tôi có được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #417422   02/03/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    kikomana viết:

    Vào năm 2004 bà tôi có cho bố tôi một mãnh đất nhưng chỉ là hợp đồng bằng lời nói, từ năm 2004 đến nay bố tôi là người đóng thuế sử dụng đất đầy đủ, nhưng giờ gia đình tôi chuyển đi nơi khác sinh sống cho nên bà tôi muốn lấy lại đất tự ý bán đất đó không có sự đồng ý của bố tôi có được không?

    Theo quy định của pháp luật thì khi tặng cho đất đai thì phải lập thành văn bản có công chứng, chứng thực.

    Tuy nhiên,Trường hợp của bạn nếu có đủ căn cứ chứng minh mảnh đất thuộc quyền sở hữu của bố bạn thì bà bạn không được quyền bán đất.

    Bạn cần xác minh khi bà bạn cho đất bố bạn có ai làm chứng hay không? Bố bạn đã xây dựng nhà cửa, công trình gì trên đất chưa? Việc bố bạn đóng thuế sử dụng đất từ năm 2004 đến nay cũng là một căn cứ chứng minh quyền sở hữu đối với mảnh đất.

    Để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí bạn vui lòng liên hệ Ms.Trang:01682742583

     

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #417599   04/03/2016

    thanhthuy251093
    thanhthuy251093

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2016
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vào năm 2004 bà tôi có cho bố tôi một mãnh đất nhưng chỉ là hợp đồng bằng lời nói, từ năm 2004 đến nay bố tôi là người đóng thuế sử dụng đất đầy đủ, nhưng giờ gia đình tôi chuyển đi nơi khác sinh sống cho nên bà tôi muốn lấy lại đất tự ý bán đất đó không có sự đồng ý của bố tôi có được không?

    Chào luật sư!

    Nếu bà bạn đó mất thì giấy cho hoặc tặng không có làm, mà giấy chủ quyền, đóng thuế đất hằng năm, thì có xem là chủ hộ hay ko

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-