Tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #409936 16/12/2015

    sunghiepcm

    Chồi

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 1120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất đai

    Xin chào luật sư!

    Tôi hiện là địa chính của một phường tôi muốn hỏi khi chủ tịch UBND cấp huyện ra quyết định giải quyết tranh chấp đất đai mà các bên không đồng ý và khiếu nại đến chủ tịch UBND cấp tỉnh thỉ chủ tịch UBND cấp tỉnh ra quyết định gi?có được thay đổi nội dung trong quyết định mà ông huyện đã ban hành hay không?

    Xin cám ơn luật sư!

     
    3447 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439296   21/10/2016

    Binhanvnu96
    Binhanvnu96

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Với các thông tin mà bạn đã cung cấp, tôi đưa ra góp ý như sau:

     

    Thứ nhất, trường hợp các bên không đồng ý với quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của chủ tịch UBND cấp huyện và khiếu nại đến chủ tịch UBND thì Chủ tịch UBND tỉnh sẽ ra quyết định giải quyết khiếu nại bằng văn bản và gửi quyết định cho người khiếu nại, người bị khiếu nại, người giải quyết khiếu nại lần đầu, người có quyền, lợi ích liên quan, người đã chuyển đơn đến, cơ quan quản lý cấp trên trong thời hạn chậm nhất là 7 ngày, kể từ ngày có quyết định giải quyết.

     

    Thứ hai, theo Khoản 2 Điều 40 Luật Khiếu nại năm 2011, có quy định như sau:

    “2. Quyết định giải quyết khiếu nại lần hai phải có các nội dung sau đây:

    a) Ngày, tháng, năm ra quyết định;

    b) Tên, địa chỉ của người khiếu nại, người bị khiếu nại;

    c) Nội dung khiếu nại;

    d) Kết quả giải quyết khiếu nại của người giải quyết khiếu nại lần đầu;

    đ) Kết quả xác minh nội dung khiếu nại;

    e) Kết quả đối thoại;

    g) Căn cứ pháp luật để giải quyết khiếu nại;

    h) Kết luận nội dung khiếu nại là đúng, đúng một phần hoặc sai toàn bộ. Trường hợp khiếu nại là đúng hoặc đúng một phần thì yêu cầu người có quyết định hành chính, hành vi hành chính bị khiếu nại sửa đổi, hủy bỏ một phần hay toàn bộ quyết định hành chính, chấm dứt hành vi hành chính bị khiếu nại. Trường hợp kết luận nội dung khiếu nại là sai toàn bộ thì yêu cầu người khiếu nại, người có quyền, nghĩa vụ liên quan thực hiện nghiêm chỉnh quyết định hành chính, hành vi hành chính;

    i) Việc bồi thường cho người bị thiệt hại (nếu có);

    k) Quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Toà án.”

    Như vậy, theo điểm h, khoản 2 đã nêu trên, Chủ tịch UBND tỉnh có quyền yêu cầu Chủ tịch UBND huyện “sửa đổi, hủy bỏ một phần hay toàn bộ quyết định hành chính, chấm dứt hành vi hành chính bị khiếu nại” nếu khiếu nại là “đúng, đúng một phần”. Còn trong trường hợp khiếu nại “sai toàn bộ” thì không thể thay đổi  nội dung của quyết định đó và yêu cầu người khiếu nại, người có quyền, nghĩa vụ liên quan thực hiện theo đúng quyết định của Chủ tịch UBND huyện.

    Cập nhật bởi Binhanvnu96 ngày 21/10/2016 10:00:16 SA

    Trịnh Bình An | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #439521   23/10/2016

    thuhong2712
    thuhong2712

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


      Chào bạn!

                Dựa vào thông tin bạn đã cung cấp tôi có một số trao đổi như sau:

                Thứ nhất, vấn đề của bạn là việc  trong tranh chấp đất đai khi các bên không đồng ý với quyết định của chủ tịch UBND cấp huyện và khiếu nại đến chủ tịch UBND cấp tỉnh thì chủ tịch UBND cấp tỉnh ra quyết định giải quyết khiếu nại. Trong Luật khiếu nại năm 2011 có nêu rõ:

                Điều 40. Quyết định giải quyết khiếu nại lần hai

                1. Người giải quyết khiếu nại lần hai phải ra quyết định giải quyết khiếu nại.

                Thứ hai, quyết định của chủ tịch UBND tỉnh có thể thay đổi một phần hoặc toàn bộ nội dung của quyết định của UBND huyện đã ban hành

                 Điều 40, khoản 2, điểm h của Luật khiếu nại năm 2011 có quy định:

                 2. Quyết định giải quyết khiếu nại lần hai phải có các nội dung sau đây:

                h) Kết luận nội dung khiếu nại là đúng, đúng một phần hoặc sai toàn bộ. Trường hợp khiếu nại là đúng hoặc đúng một phần thì yêu cầu người có quyết định hành chính, hành vi hành chính bị khiếu nại sửa đổi, hủy bỏ một phần hay toàn bộ quyết định hành chính, chấm dứt hành vi hành chính bị khiếu nại. Trường hợp kết luận nội dung khiếu nại là sai toàn bộ thì yêu cầu người khiếu nại, người có quyền, nghĩa vụ liên quan thực hiện nghiêm chỉnh quyết định hành chính, hành vi hành chính;

    NGUYÊN THU HỒNG | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |