DanLuat 2015

Tranh chấp đất của Bố Mẹ

Chủ đề   RSS   
  • #331559 04/07/2014

    phonglanbi

    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất của Bố Mẹ

    Chào luật sư! Em và Gia đình em có một viêc cần nhờ luật sư tư vấn giúp.

    Gia đình em sống trong một thửa đất 2000m vuông, nhà em co bốn anh chị em, ba anh chị em đã lập gia đình và ở riêng Bố em chia cho mỗi người một it đất để làm nhà. Em đi làm xa lấy vợ giờ quay về ở cùng với Bố mẹ chỗ nhà cũ còn khoảng 700m vuông, 

    Bố Mẹ em vẫn bảo là chỗ đất này cho em nhưng khi em hỏi đến sổ bìa đỏ thì mới biết đã chuyển sang tên cho anh trai cả từ lâu mà em không hề hay biết, bây giờ Bố em bao chuyen lại đất cho em thì anh trai em bảo đất mang tên anh ấy là của anh ấy em không có gì hết. 

    Em muốn hỏi là việc Bố em sang tên đất cho anh trai em mà em chưa đồng ý có hợp pháp không? và bây giờ bố em và em muốn lấy lại đất thì phải lam thế nào?

    Xin cảm ơn luật sư!

     
    3161 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331740   05/07/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    đất mang tên ai thì người đo co quyền. Vì v6a5y bố em có quyền sang tên tậng cho bất kỳ ai mà không cần ý kiến của em

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #331819   05/07/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Như những thông tin bạn trình bày được hiểu, bố mẹ bạn đã hoàn tất việc chuyển quyền sử dụng đất cho anh của bạn. Nếu nguồn gốc đất được cấp cho “Hộ gia đình” thì khi tiến hành chuyển quyền sử dụng cần sự đồng ý của tất cả các thành viên có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. (Điều 108, 109, 141 Bộ Luật Dân sự). Nếu đất có nguồn gốc là tài sản chung của bố mẹ bạn thì bố mẹ bạn có toàn quyền quyết định việc này.

    Tuy nhiên, có điểm bất hợp lý ở chỗ: bố mẹ bạn thực tế vẫn ở (với phần diện tích 700m2 đất) và có ý định để dành phần cho bạn nhưng hồ sơ lại thể hiện đã hoàn thành việc sang tên cho anh của bạn. Bạn cần trao đổi kỹ với bố mẹ của mình về hoàn cảnh, thời gian, tình hình cụ thể của việc tặng cho để làm rõ có điều gì nhầm lẫn tạo nên sự bất hợp lý này không.

    Trong trường hợp việc sang tên có sự nhầm lẫn, không phản ánh đúng ý chí, bản chất của giao dịch cũng như thực tế sử dụng đất, bố mẹ của bạn nên trao đổi trực tiếp với anh trai của bạn để làm rõ và “sửa sai”, anh trai bạn chuyển lại cho bố mẹ bạn hoặc bạn phần diện tích đất này.

    Trường hợp anh trai bạn không hợp tác, gia đình bạn có thể nhờ anh em, họ hàng, những người có tiếng nói uy tín với anh bạn để phân tích, giải thích. Nếu biện pháp này cũng không được, bố mẹ bạn có thể thu thập bằng chứng về: (i) thực tế ông bà là người sử dụng đất, ý nguyện chính đáng của ông bà là để phần diện tích đất này cho bạn (trong khi cũng đã tặng cho anh bạn một phần, anh bạn đang sử dụng phần đó); (ii) thực tế việc đóng tiền thuế đất hàng năm; (iii) những tình tiết tạo ra nhầm lẫn trong việc tặng cho… với các bằng chứng này, gia đình bạn có thể làm đơn khởi kiện ra tòa án nhân dân cấp huyện nơi anh bạn cư trú đề nghị tòa án xem xét, tuyên hủy giao dịch, hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp cho anh bạn với phần diện tích 700m2 này.

    Rất khó để đảm bảo kết quả chắc chắn tòa sẽ tuyên hủy sổ đỏ đã cấp cho anh trai bạn với phần diện tích đang có vướng mắc này vì còn phụ thuộc vào cũng căn cứ chứng minh, nhưng, cũng là một biện pháp gây áp lực để anh trai bạn nhìn nhận lại hành xử của mình.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe, bình an.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    phonglanbi (22/07/2014)
  • #331867   06/07/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Bạn không đồng ý thì cũng không ảnh hưởng tới quyết định của bố mẹ bạn bởi đó là tài sản của bố mẹ bạn. Sau khi bố mẹ bạn tặng cho tài sản thì tài sản đó thuộc về tài sản của người được nhận tặng cho một cách hợp pháp bố mẹ bạn không thể lấy lại đất nếu người đã nhận tặng cho không đồng ý.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    phonglanbi (22/07/2014)
  • #334562   22/07/2014

    phonglanbi
    phonglanbi

    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn ý kiến của các luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-