DanLuat 2015

Tranh chấp đất con cái với cha mẹ

Chủ đề   RSS   
  • #478409 14/12/2017

    khangvo83

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất con cái với cha mẹ

    Chào luật sư! Nhà tôi có 3 anh chị em và cha mẹ

    hiện tại nhà có 1 mảnh đất (gần 1 công) ghi trong sổ là hộ gia đình ông XXX

    nay cha tôi có nhu cầu bán mảnh đất đó và mọi người điều đồng ý trừ bà chị giữa không chịu

    vậy phải làm thế nào để cha tôi có thể bán được mảnh đất đó mà không cần chị tôi ký tên? 

    Tôi nghe nói có luật là cha mẹ hưởng 75% tài sản, còn lại là của con cái, vậy cha mẹ tôi có quyền bán trước 75% mà không cần tới chữ ký của bà chị tôi không? 

    và vị trí trong mảnh đất đó cha mẹ tôi có quyền phân chia ai lấy chỗ nào phải không? 

    cảm ơn luật sư 

     
    1149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479460   22/12/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1252)
    Số điểm: 7002
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp thì chúng tôi xác định, hiện nay phần diện tích đất mà bạn và gia đình bạn được giao đã được gộp chung với phần diện tích đất của ông bà và làm thành một sổ đỏ đứng tên hộ gia đình. Như vậy, nếu muốn bán phần diện tích đất mà bạn và những người trong hộ được giao đất thì trước tiên bạn cần phải làm thủ tục tách thửa, sau đó xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên bạn. Lúc này, bạn mới có toàn quyền định đoạt đối với phần diện tích đó.
    Thêm nữa, theo quy định tại khoản 2 Điều 212 BLDS 2015 thì đối với tài sản chung của hộ gia đình là bất động sản thì việc định đoạt phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên đã thành nhiên và có năng lực hành vi dân sự đầy đủ trong hộ gia đình. Vậy nên, để có thể thực hiện thủ tục chuyển nhượng, bạn cần phải thỏa thuận được với tất cả các thành viên đã thành niên và có năng lực hành vi dân sự đầy đủ trong hộ gia đình (những người có tên trong sổ hộ khẩu). Nếu các bên không thoả thuận được mua bán thì các đồng sử dụng có thể yêu cầu Toà án phân chia
    Trên đây là những giải đáp của chúng tôi về vấn đề của bạn liên quan đến sở hữu chung của hộ gia đình. Nếu bạn còn điều gì thắc mắc hay cần chúng tôi thực hiện các thủ tục pháp lý thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại theo số 19006280 để được tư vấn cụ thể hơn. 
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-