DanLuat 2015

tranh chấp đất có sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #317899 11/04/2014

    quythu

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    tranh chấp đất có sổ đỏ

    chào luật sư!

    chú và các cô làm đơn kiện gia đình tôi đòi chia đất mà gia đình tôi ở gần 20 năm nay. Chúng tôi đang rất lo lắng nhờ luật sư tư vấn giúp.

    Ông bà nội qua đời năm 1993 để lại 2 mảnh đất. Ba và chú mỗi người 1 mảnh. Ba tôi ở trên mảnh đất nhà thờ.

    Nay chú và các cô ( con riêng của bà nội) đòi ba tôi phải chia mảnh đất mà nhà tôi đang ở cho các cô chú. Đất đó ba tôi đã có sổ đỏ năm 1994.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi khi cô chú tôi kiện ra tòa thì gia đình tôi có phải chia mảnh đất đó không?

    Mong luật sư trả lời sớm vì các cô chú đã gởi đơn ra xã rồi ạ

    Em xin chân thành cảm ơn

     
    4320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318167   13/04/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vào năm 1994, ba bạn được cấp sổ đỏ theo diện gì? Đăng ký, sử dụng ổn định lâu dài hay thừa kế từ ông bà nội?

    Ông bà nội bạn mất năm 1993 thì đến nay đã hết thời hiệu chia thừa kế.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    quythu (14/04/2014)
  • #318320   14/04/2014

    quythu
    quythu

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    dạ cảm ơn luật sư.

    ba em được cấp sổ theo diện sử dụng ổn định lâu dài. xã đã mời gia đình em lên hòa giải rồi nhưng chú vẫn chưa chịu.

    Đã hết thời hạn chia thừa kế vậy đưa ra tòa có xử không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #318323   14/04/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường trả lời bạn như sau:

                1. Theo thông tin bạn nêu thì thửa đất có tranh chấp đã được UBND có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho ba của bạn năm 1994. Nếu việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó đúng pháp luật thì gia đình bạn sẽ thắng kiện.

                2. Nếu thửa đất đó trước đây là của ông bà nội bạn, ông bà nội có giấy tờ hợp pháp về quyền sử dụng đất và khi sống, ông bà đã có văn bản tặng cho, chuyển nhượng cho bố bạn và bố bạn làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2, Điều 50 Luật đất đai, việc cấp giấy chứng nhận thực hiện đúng thủ tục theo quy định pháp luật thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho bố bạn sẽ không bị sửa đổi, hủy bỏ bới tranh chấp nêu trên.

                 3. Ông bà bạn qua đời từ năm 1993, nay đã hết thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế. Vì vậy, nếu các cô, chú bạn khới kiện tranh chấp về thừa kế thì tòa án cũng sẽ không giải quyết.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #318805   16/04/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Hết thời hiệu thừa kế thì Tòa án không nhận đơn khởi kiện yêu cầu chia thừa kế hoặc nếu đã thụ lý vụ án thì sẽ đình chỉ vụ án dân sự

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    thaihoa_88 (22/04/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-