Tranh Chấp Đất

Chủ đề   RSS   
  • #344043 12/09/2014

    sincop

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh Chấp Đất

    Cha tôi có viết giấy tay cho đất ông chú năm 2007, nhưng chưa chuyển sổ đỏ. Đến nay cha tôi muốn lấy lại phần đất trên có được không?

     
    3036 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344055   12/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    sincop viết:

    Cha tôi có viết giấy tay cho đất ông chú năm 2007, nhưng chưa chuyển sổ đỏ. Đến nay cha tôi muốn lấy lại phần đất trên có được không?

    Chào bạn.

    (Hợp đồng) tặng cho là một giao dịch dân sự. Viết giấy tay chưa có công chứng là không đúng quy định của pháp luật.

    "Đến nay cha tôi muốn lấy lại phần đất trên", có nghĩa là cha bạn không muốn tiếp tục thực hiện hợp đồng.

    Khi chú bạn tranh chấp thì toà án sẽ cho 2 bên một thời gian để tiếp tục hoàn chỉnh HĐ tặng cho: làm HĐ và công chứng; Nếu cha bạn không thực hiện thì HĐ tặng cho vô hiệu (chú bạn phải trả lại đất) và TA giải quyết hậu quả pháp lý: xác định giá trị đất và lỗi của các bên khiến HĐ bị vô hiệu để xác định bồi thường thiệt hại: nếu giá đất là 10 đồng thì lỗi của ba bạn giả sử 70%; chú bạn lỗi 30% thì cha bạn bồi thường cho chú bạn 7 đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #344075   12/09/2014

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 18 lần


    Bạn  hungmaiusa có thể giúp mình dẫn chứng các quy định pháp luật được không? Vì mình thấy trong thực tế trường hợp này bị tuyên vô hiệu và bên cho chẳng phải bồi thường gì cả?

    Cảm ơn bạn

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    Báo quản trị |  
  • #344117   12/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn minh25252001

    Theo quy định của luật dân sự:

    Điều 410. Hợp đồng dân sự vô hiệu

    1. Các quy định về giao dịch dân sự vô hiệu từ Điều 127 đến Điều 138 của Bộ luật này cũng được áp dụng đối với hợp đồng vô hiệu.

    Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Việc cho tặng đã thực hiện từ năm 2007, giờ muốn lấy lại.

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 12/09/2014 03:50:57 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #344263   13/09/2014

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 18 lần


    chào bạn hungmaiusa,

    Theo mình thì thực tế trong những trường hợp này chẳng ai phải bồi thường như bạn trình bày cả. 

    Cập nhật bởi minh25252001 ngày 13/09/2014 09:01:17 SA

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    Báo quản trị |