Tranh chấp bán đất

Chủ đề   RSS   
  • #369773 30/01/2015

    buithinhan200

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp bán đất

    bo me toi co 1 mieng dat 900m2 khi toi lay vo muon ra lam nharieng bo me toi co cho toi mot mieng dat 200m2 toi dang xay mong nha.nhung sau do co nguoi hang xom ban nha , toi da mua de o ,va toi da dung khong xay tiep nha tren dat bo me cho nua,bay gio me toi chet bo muon ban 200m2 ma bo me cho toi da xay mong nha.toi khonh dong y ban vay bo toi co ban duoc khong?bo me toi cho toi dat noi bang mieng chua co cong chung xin hoi toi kong dong y ban bo toi co ban duoc kg

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)

     
    5092 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369817   31/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 689 Bộ luật Dân sự quy định: Việc chuyển quyền sử dụng đất (trong đó có tặng cho quyền sử dụng đất) được thực hiện thông qua hợp đồng, và hợp đồng phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.
     
    Nhưng trường hợp của bạn, bố mẹ bạn cho đất bằng miệng không có hợp đồng tặng cho công chứng và bạn cũng chưa thực hiện sang tên quyền sử dụng đất nên bố bạn có quyền đòi lại phần diện tích đất trên. 
     
    Tuy nhiên, vì phần diện tích đất trên là tài sản chung của bố mẹ bạn trong thời kỳ hôn nhân nên khi mẹ bạn mất 1/2 quyền sử dụng đất này là di sản của mẹ bạn để lại. Như vậy, sau khi mẹ bạn mất nếu mẹ bạn không để lại di chúc thì di sản thừa kế mẹ bạn để lại sẽ chia đều cho các đồng thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất trong đó có bạn.
    Như vậy, bố bạn không thể toàn quyền quyết định bán phần diện tích đất trên được mà phải được sự đồng ý của các đồng thừa kế.
     
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    buithinhan200 (31/01/2015)
  • #369990   02/02/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 158 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn nêu là " "bo em da chuyen toan quyen su ung dat cho anh trai em de anh vay tien , anh trai em da di cong chung, nhung chi co chu ky cua bo em" - nếu bố bạn đã chuyển toàn quyền sử dụng cho anh trai thì người đứng tên sổ đỏ bây giờ phải là anh trai bạn chứ không phải bố bạn, nên bạn cần xem lại bố bạn đã ký hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất cho anh trai để anh trai vay vốn hay bố bạn chỉ ký hợp đồng thế chấp với ngân hàng để cho anh trai bạn (bên thứ ba) vay vốn?

    Để rõ hơn bạn xem lại trang cuối cùng của sổ đỏ xem Văn phòng đăng ký đất đai có ghi thêm gì không? ví dụ như đang thế chấp tại ngân hàng hay đã sang tên cho anh trai bạn vào ngày nào và đang thế chấp ngân hàng...?

    Ngoài ra, mảnh đất này nếu có trước khi mẹ bạn mất thì đây sẽ là tài sản chung của bố mẹ bạn nên bố bạn chỉ có quyền định đoạt (chuyển nhượng, tặng cho) 1/2 mảnh đất đó, còn 1/2 là của mẹ bạn và những người thừa kế của mẹ bạn sẽ hưởng những phần bằng nhau bao gồm: bố bạn, anh trai bạn, bạn, các em gái bạn và ông bà ngoại của bạn nếu các cụ còn sống vào thời điểm  mẹ bạn mất.

     
    Báo quản trị |  
  • #369901   31/01/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29155
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1824 lần
    Lawyer

    Nếu thửa đất đã do anh trai em đứng tên thì hiện giờ chỉ có anh trai em mới có quyền quyết định việc chuyển nhượng hoặc tách thửa.... giờ anh trai em đang ở nước ngoài nên việc chuyển nhượng, tách thửa không có ý kiến không có chữ ký của anh trai em thì sẽ không thể thực hiện được.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    buithinhan200 (01/02/2015)
  • #369938   01/02/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1013 lần
    Lawyer

    Bố em ủy quyền không có nghĩa anh trai em có toàn quyền được mua bán, giấy bán tay của anh em cho em không có giá trị pháp lý. bây giờ bố em có quyền bán 200m nêu trên cũng như có quyền lập di chúc cho bất kỳ ai cũng như có quyền bán mà không cần ý kiến của các con.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    buithinhan200 (01/02/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com