Tranh cãi về việc mở cửa sổ nhà ở cần giúp đỡ !!!!

Chủ đề   RSS   
  • #311669 28/02/2014

    maihuong71

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh cãi về việc mở cửa sổ nhà ở cần giúp đỡ !!!!

    Nhà tôi xây nhà có mặt bên hông tiếp xúc với ngõ đi chung, có mở cửa sổ nhưng chỉ là cửa kéo ngang chứ không phải là cửa mở hất ra ngoài. Vậy tôi làm thế có đúng quy định pháp luật hay không?

    Hơn nữa cửa sổ nhà tôi ko hề đối diện với mặt chính của nhà đối diện, trước khi xây nhà tôi cũng xin ý kiến và được đồng ý, bây giờ nhà hàng xóm trở mặt bắt nhà tôi bịt hết cửa sổ lại. Tôi có đọc điều luật về việc trổ cửa sổ ra lối đi hay nhà đối diện thì phải cách nhà đối diện ít nhất 2m và cửa sổ mở ra phải nằm trong ranh giới đất nhà mình. Nhà tôi dùng cửa sổ kéo ngang thế thì vẫn nằm trong ranh giới nhà mình chứ, với cả ko hề nhìn thẳng vào nhà đối diện

    Rất mong mng cho ý kiến, ai lại cứ thỏa thuận đc đồng ý rồi người ta xây xong lại trở mặt thì nhà sửa hết cái này đến cái khác còn gì là nhà nữa, việc sửa chữa nhà cũng đâu phải đơn giản như gói bánh gói kẹo bóc ra rồi dán lại đc, thật không thể hiểu nổi. 

     
    19015 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311683   28/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn. 

    Theo quy định của luật dân sự :

    Điều 271. Hạn chế quyền trổ cửa

    1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.

    Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Xây dựng thì trường hợp của bạn là không được phép làm cửa sổ, dù có thõa thuận nhưng sau này họ hũy bỏ thõa thuận cũng phải sữa lại (lấp lại)

     Tuy nhiên,QUYẾT ĐỊNH Về việc ban hành : “ Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về Quy hoạch xây dựng” Số: 04 /2008/QĐ-BXD  ngày 03 tháng  4 năm 2008 của  BỘ TRƯỞNG BỘ XÂY DỰNG đã hũy bỏ phần quy định về cửa sổ trong Quyết định số 682/BXD-CSXD và không có quy định nào nữa (nói cách khác phần quy định về cửa sổ trong Quyết định số 682/BXD-CSXD không còn hiệu lực).

    Về lý thì khi chính quyền giải quyết khiếu nại của nhà đối diện không còn căn cứ pháp luật để kết luận là bạn sai, không có quyền yêu cầu bạn lấp cửa sổ lại.

    Chúc bạn may mắn.

    @ bạn lyquanthanh.

    Bạn viết có chổ khó hiểu :

    " Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử."

    Nhưng :

    "Song song đó bạn có quyền bác yêu cầu của đối phương."

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 28/02/2014 10:39:55 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    maihuong71 (28/02/2014) lyquangthanh (28/02/2014)
  • #311685   28/02/2014

    maihuong71
    maihuong71

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn luật sư đã góp ý giúp đỡ. Tôi thấy có đoạn "Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử." Vậy có nghĩa là nhà hàng xóm ko đồng ý cho nhà tôi để cửa sổ nữa thì nhà tôi bắt buộc phải bịt vào hay sao? Nếu vụ việc này đưa lên cấp chính quyền Phường giải quyết thì có bất lợi cho nhà tôi hay không? Mong luật sư tư vấn !

     
    Báo quản trị |