Tranh, ảnh phục vụ cho mục đích tuyên truyền, cổ động có chịu thuế GTGT không?

Chủ đề   RSS   
  • #522327 30/06/2019

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1116)
    Số điểm: 8694
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 167 lần


    Tranh, ảnh phục vụ cho mục đích tuyên truyền, cổ động có chịu thuế GTGT không?

    Khoản 15 Điều 4 của Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành có quy định:

    "Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT
    ...

    15. Xuất bản, nhập khẩu, phát hành báo, tạp chí, bản tin chuyên ngành, sách chính trị, sách giáo khoa, giáo trình, sách văn bản pháp luật, sách khoa học-kỹ thuật, sách in bằng chữ dân tộc thiểu số và tranh, ảnh, áp phích tuyên truyền cổ động, kể cả dưới dạng băng hoặc đĩa ghi tiếng, ghi hình, dữ liệu điện tử; tiền, in tiền.

    Báo, tạp chí, bản tin chuyên ngành, bao gồm cả hoạt động truyền trang báo, tạp chí, bản tin chuyên ngành.

    Sách chính trị là sách tuyên truyền đường lối chính trị của Đảng và Nhà nước phục vụ nhiệm vụ chính trị theo chuyên đề, chủ đề, phục vụ các ngày kỷ niệm, ngày truyền thống của các tổ chức, các cấp, các ngành, địa phương; các loại sách thống kê, tuyên truyền phong trào người tốt việc tốt; sách in các bài phát biểu, nghiên cứu lý luận của lãnh đạo Đảng và Nhà nước.

    Sách giáo khoa là sách dùng để giảng dạy và học tập trong tất cả các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông (bao gồm cả sách tham khảo dùng cho giáo viên và học sinh phù hợp với nội dung chương trình giáo dục).

    Giáo trình là sách dùng để giảng dạy và học tập trong các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp và dạy nghề.

    Sách văn bản pháp luật là sách in các văn bản quy phạm pháp luật của Nhà nước.

    Sách khoa học-kỹ thuật là sách dùng để giới thiệu, hướng dẫn những kiến thức khoa học, kỹ thuật có quan hệ trực tiếp đến sản xuất và các ngành khoa học, kỹ thuật.

    Sách in bằng chữ dân tộc thiểu số bao gồm cả sách in song ngữ chữ phổ thông và chữ dân tộc thiểu số.

    Tranh, ảnh, áp phích tuyên truyền cổ động là tranh, ảnh, áp phích, các loại tờ rơi, tờ gấp phục vụ cho mục đích tuyên truyền, cổ động, khẩu hiệu, ảnh lãnh tụ, Đảng kỳ, Quốc kỳ, Đoàn kỳ, Đội kỳ".

    Như vậy, nếu đây là tranh, ảnh, áp phích phục vụ cho mục đích tuyên truyền, cổ động thì sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

     
    1081 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535161   16/12/2019

    Về vấn đề "Tranh, ảnh phục vụ cho mục đích tuyên truyền, cổ động có chịu thuế giá trị gia tăng không?", mình có vấn đề thắc mắc như sau: theo như bạn nêu thì tranh, ảnh phục vụ cho mục đích tuyên truyền, cổ động không thuộc đối tượng chịu thuế gia tăng, vậy có phải nếu doanh nghiệp hoạt động với ngành nghề kinh doanh tranh, ảnh như trên thì không phải nộp thuế giá trị gia tăng.

     
    Báo quản trị |