Trạm y tế doanh nghiệp có được cấp giấy chứng nhận nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội?

Chủ đề   RSS   
  • #536598 01/01/2020

    phungpham1973
    Top 200
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 9580
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 117 lần


    Trạm y tế doanh nghiệp có được cấp giấy chứng nhận nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội?

    Quy định về trách nhiệm và quyền hạn của trạm y tế doanh nghiệp trong việc cấp giấy chứng nhận nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội?

     
    323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536608   01/01/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 8084
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Điểm a khoản 1 Điều 20 Thông tư 56/2017/TT-BYT:

    "Điều 20. Nguyên tắc cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội

    1. Việc cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội phải đáp ứng các yêu cầu sau đây:

    a) Do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cấp giấy phép hoạt động cấp. Người hành nghề làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh này được ký giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội theo phân công của người đứng đầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó;

    ..."

     Điều 22 Nghị định 109/2016/NĐ-CP (được sửa đổi bởi Khoản 3 Điều 11 Nghị định 155/2018/NĐ-CP) có quy định:

    "Điều 22. Hình thức tổ chức của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

    ...

    10. Cơ sở y tế cơ quan, đơn vị, tổ chức có thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh thì phải thực hiện theo một trong các hình thức tổ chức quy định tại khoản 3 hoặc điểm a khoản 4 Điều này và phải đáp ứng điều kiện quy định tương ứng với hình thức tổ chức đó.
    ...".

    Do đó, nếu trạm y tế doanh nghiệp là một loại hình cơ sở khám chữa bệnh và đáp ứng các điều kiện như quy định nêu trên. Khi đáp ứng các điều kiện trên rồi thì có thể cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng chế độ BHXH chị nhé.

    Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 02/01/2020 09:30:03 SA
     
    Báo quản trị |