DanLuat 2015

Trách nhiệm trong vụ tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #75735 28/12/2010

    ltmtkh19

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trách nhiệm trong vụ tai nạn giao thông

    Luật sư cho em hỏi:

    Sáng tôi đi làm trên đường có giải phân cách. Trên đường đi, tôi thấy xe buýt đang ở trạm bắt khách nên tôi đã vượt ra ngòai để đi (vẫn đi đúng hướng đường). Khi vượt ra khỏi xe buýt tình cờ tôi gặp xe đạp của người phụ nữ có con trai 10 tuổi chạy băng qua đường theo hướng ngược lại (người phụ nữ qua đường, đi ngược chiều). Trong khi đó xe buýt cũng đang lên nên tông vào đứa bé. Kết quả bé bị nát phần mềm chân, gãy chân.

    Sau khi tai nạn, tôi đã đỡ em dậy nhưng thấy có máu nên đỡ xuống, gọi mọi người đưa đi bệnh viện. Tôi đã gọi 1800 cho gia đình lo việc thuốc men. Xe buýt chi 5 triệu đồng.

    Hiện giờ bé đã về nhà và người nhà đòi thêm 20 triệu, nếu không sẽ làm đơn kiện lên Công an thành phố.
    Tôi lo nhưng số tiền trên tôi không có nổi.

    Nhờ Luật sư tư vấn giùm, nếu ra Tòa thì thế nào?


    #ff0000;">Lời nhắn: bài viết sau bạn nhớ sử dụng chữ có dấu.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 06/01/2011 03:39:37 PM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 03/01/2011 10:08:45 AM
     
    2465 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77485   06/01/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Việc vượt xe của bạn đã vi phạm Điều 15 và việc qua đường của người phụ nữ kia vi phạm Điều 9, Điều 31 Luật giao thông đường bộ năm 2008.

    Như vậy, cả bạn và người phụ nữ đó đều có lỗi trong vụ tai nạn này nên cả hai cùng phải chịu trách nhiệm đối với thiệt hại xảy ra.

    Về trách nhiệm dân sự: nếu ra Tòa thì Tòa án sẽ căn cứ vào mức đội lỗi của các bên để xác định phần thiệt hại mà mỗi bên phải chịu trên tổng toàn bộ thiệt hại.

    Ví dụ như tổng thiệt hại gây ra cho cháu bé là 20tr đồng, Tòa án xác định lỗi của hai bên là trương đương, thì bạn phải chịu trách nhiệm bồi thường 10tr đồng. Còn 10tr kia người phụ nữ đó phải tự chịu.

    Về trách nhiệm hình sự: nếu gia đình kia làm đơn ra Công an và yêu cầu giám định cho cháu bé mà tỷ lệ thương tật của cháu từ 31% trở lên thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "Vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ" theo khoản 1 Điều 202 BLHS, có mứ hình phạt là "phạt tiền từ 5tr đồng đến 50tr đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 5 năm". Khi vụ án được chuyển sang Tòa để xét xử thì trách nhiệm dân sự cũng được giải quyết như trên.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-