Trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01/01/1995

Chủ đề   RSS   
  • #511455 31/12/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (961)
    Số điểm: 9608
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 244 lần


    Trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01/01/1995

    Nguyễn Thị T. làm việc từ 1988 - 9/2005 tại Công ty nhà nước. Đến tháng 9/2005 Công ty CP hóa (công ty X), bà T chấm dứt hợp đồng và chuyển sang làm công ty Y là Công ty chia tách từ Công ty X (cả 2 Công ty đều là công ty hạch toán độc lập của Tổng Công ty) . Bà T nghỉ việc tại Công ty Y từ 11/2015. Vậy tiền trợ cấp thôi việc từ khi bà T làm việc năm 1988 - 2008 do Công ty nào chi trả?

     

     
    693 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524580   31/07/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 75
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (844)
    Số điểm: 7822
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 166 lần


    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 38 Nghị định 05/2015/NĐ-CP và Khoản 3 Điều 8 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH
     
    "2. Đối với doanh nghiệp 100% vốn nhà nước hoặc doanh nghiệp cổ phần hóa từ doanh nghiệp nhà nước khi chấm dứt hợp đồng lao động mà người lao động có thời gian làm việc ở các cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc khu vực nhà nước và chuyển đến làm việc tại doanh nghiệp trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nhưng chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm đối với thời gian người lao động đã làm việc cho mình và chi trả trợ cấp thôi việc đối với thời gian người lao động đã làm việc cho các cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc khu vực nhà nước trước đó."
     
    Hiện tại trường hợp chị nêu là người lao động này đã chuyển từ doanh nghiệp thuộc khu vực nhà nước đến làm việc tại doanh nghiệp được cổ phần hóa sau 01/01/1995 nên khi NLĐ chấm dứt HĐLĐ (vào tháng 9/2005) thì vẫn được chi trả trợ cấp thôi việc từ công ty X (giai đoạn này áp dụng theo Luật lao động 1994). Còn giai đoạn từ 2005 đến 2015 làm ở công ty Y thì trợ cấp sẽ do công ty Y chi trả.
     
    Trường hợp giữa công ty X và công ty Y có thỏa thuận chuyển thâm niên công tác của NLĐ (tức là chuyển nghĩa vụ chi trả trợ cấp thôi việc) từ công ty X sang công ty Y thì công ty Y sẽ có trách nhiệm chi trả phần trợ cấp thôi việc cho thời gian này.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)