DanLuat 2015

Trách nhiệm thông báo tăng vốn điều lệ

Chủ đề   RSS   
  • #58061 16/08/2010

    Trách nhiệm thông báo tăng vốn điều lệ

       Trong trường hợp doanh nghiệp tăng vốn điều lệ mà không thông báo với phòng đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp có phải chịu trách  nhiệm pháp lý gì không? Có văn bản hướng dẫn về việc xử lý doanh nghiệp trong trường hợp này k?
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 31/08/2010 01:52:25 PM
     
    6802 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58066   17/08/2010
    Được đánh dấu trả lời

    lskhanh
    lskhanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 468
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chào thienvu_hlu2009,

    Theo tôi biết thì việc doanh nghiệp không đăng ký hoặc đăng ký không đúng thời hạn các thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh sẽ bị phạt vi phạm hành chính từ 3-5 triệu đồng. Ngoài ra, doanh nghiệp còn bị buộc phải đăng ký cấp lại GCN ĐKKD cho đúng quy định. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư là 1 năm kể từ ngày vi phạm này được thực hiện.
    Ngoài ra, tôi không biết có bị phạt gì thêm không. Thân.
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 31/08/2010 01:52:36 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #58723   26/08/2010

    bich.nguyen0914157916
    bich.nguyen0914157916

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Nếu chỉ có nội bộ công ty biết thì không sao (bạn chưa kê khai tăng vốn bên thuế) , bạn có thể chữa cháy bằng cách ngay lập tức làm thủ tục tăng vốn điều lệ đi vì điều này rất có lợi cho công ty của bạn.
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 31/08/2010 01:52:46 PM

    Ngọc Bích,0908740086

     
    Báo quản trị |  
  • #59238   31/08/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1336)
    Số điểm: 9503
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 422 lần
    Lawyer

    Nếu công ty không đăng ký thay đổi vốn điều lệ tại Phòng ĐKKD thì sự thay đổi đó không được pháp luật thừa nhận. Đây là hành vi bị cấm theo Điều 9, Luật Doanh nghiệp: " 3. Kê khai không trung thực, không chính xác nội dung hồ sơ đăng ký kinh doanh; kê khai không trung thực, không chính xác, không kịp thời những thay đổi trong nội dung hồ sơ đăng ký kinh doanh."
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 31/08/2010 01:36:22 PM

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-