DanLuat 2015

Trách nhiệm thanh toán cho nhà thầu phụ

Chủ đề   RSS   
  • #373506 11/03/2015

    huy1991

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Trách nhiệm thanh toán cho nhà thầu phụ

    Đầu tiên em xin kính chào các Luật sư , hiện tại em có gặp vấn đề pháp lý mong các Luật sư tư vấn giúp:

    Trường hợp của em là Nhà thầu phụ cho 1 dự án xây dựng tại địa phương và đã hoàn thành dự án nhưng khi đó Nhà thầu chính do làm ăn ko thuận lợi nên đã vỡ nợ và rơi vào tình trạng phá sản. Bên công ty em (Nhà thầu phụ) đã có khối lượng nhưng đến nay 4 năm vẫn chưa được thanh toán do Chủ đầu tư ko thanh toán với lý do Nhà thầu chính đã vỡ nợ và đang nợ ngân hàng ko có khả năng trả đc.

    Em xin nhờ sự tư vấn của các Luật sư. Trong trường hợp này:

    - Chủ đầu tư có làm trái pháp luật không; và

    - Theo quy định của pháp luật thì Công ty em có khả năng được thanh toán khối lượng công việc đã hoàn thành từ Chủ đầu tư ? và thủ tục để thực hiên ra sao?

    Em xin chân thành cảm ơn !!

     
    6032 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373667   11/03/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13096)
    Số điểm: 90409
    Cảm ơn: 2961
    Được cảm ơn 4574 lần
    SMod

    Xin được hỏi là cty bạn ký hợp đồng với chủ đầu tư hay với nhà thầu chính ?

     
    Báo quản trị |  
  • #373747   12/03/2015

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17857
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

    Chào bạn trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 77 Luật đấu thầu 2013 quy định như sau:

    2. Thực hiện các cam kết theo hợp đồng đã ký và cam kết với nhà thầu phụ (nếu có)

    Chiếu theo quy định trên thì nếu trường hợp chủ đầu tư có ký Hợp đồng trực tiếp với nhà thầu của bạn thì Công ty bạn sẽ được thanh toán số tiền theo khối lượng công việc bạn đã hoàn thành.

    * Nhà thầu chính có hoàn thành khối lượng công việc của Chủ đầu tư giao cho?

    * Bạn cần cung cấp Hợp đồng hoặc hồ sơ đấu thầu ký kết giữa các bên để xem xét các diều khoản quy định trong Hợp đồng có hướng giải quyết giữa các bên.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-