Trách nhiệm pháp lý nếu Giám đốc hủy chứng từ?

Chủ đề   RSS   
  • #483391 26/01/2018

    nguyenthikieumy28021995

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trách nhiệm pháp lý nếu Giám đốc hủy chứng từ?

    Chào mọi người, Em mới ra trường có làm kế toán nội bộ về hoạt động theo dõi thu chi,tính lương cho công ty bất động sản. Nhưng công ty làm ăn thua lỗ, giám đốc đang tìm cách hủy dữ liệu chứng từ để đối phó với cổ đông ( vì là công ty cổ phần), em không có ký hợp đồng lao động với công ty. Vậy nếu như giám đốc công ty em hủy hết chứng từ không có gì để đối chiếu với số liệu sau này ra pháp lý em phải chịu trách nhiệm zì ạ. Mong mọi người tư vấn giúp em,cảm ơn ạ!

     
    3350 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #483413   26/01/2018

    Thuongtommy92
    Thuongtommy92
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2017
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 1117
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 38 lần


    Về vấn đề này Luật Doanh nghiệp 2014 quy định như sau:

    Điều 160. Trách nhiệm của người quản lý công ty

    1. Thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và người quản lý khác có trách nhiệm sau đây:

    a) Thực hiện các quyền và nghĩa vụ được giao theo đúng quy định của Luật này, pháp luật có liên quan, Điều lệ công ty, nghị quyết của Đại hội đồng cổ đông;

    b) Thực hiện các quyền và nghĩa vụ được giao một cách trung thực, cẩn trọng, tốt nhất nhằm bảo đảm lợi ích hợp pháp tối đa của công ty;

    c) Trung thành với lợi ích của công ty và cổ đông; không sử dụng thông tin, bí quyết, cơ hội kinh doanh của công ty, địa vị, chức vụ và sử dụng tài sản của công ty để tư lợi hoặc phục vụ lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;

    d) Thông báo kịp thời, đầy đủ, chính xác cho công ty về doanh nghiệp mà họ và người có liên quan của họ làm chủ hoặc có phần vốn góp, cổ phần chi phối; thông báo này được niêm yết tại trụ sở chính và chi nhánh của công ty.

    2. Các nghĩa vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.

    Điều 161. Quyền khởi kiện đối với thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc, Tổng giám đốc

    1. Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu ít nhất 1% số cổ phần phổ thông liên tục trong thời hạn 06 tháng có quyền tự mình hoặc nhân danh công ty khởi kiện trách nhiệm dân sự đối với thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc trong các trường hợp sau đây:

    a) Vi phạm nghĩa vụ người quản lý công ty theo quy định tại Điều 160 của Luật này;

    b) Không thực hiện đúng các quyền và nghĩa vụ được giao; không thực hiện, thực hiện không đầy đủ, không kịp thời nghị quyết của Hội đồng quản trị;

    c) Thực hiện các quyền và nghĩa vụ được giao trái với quy định của pháp luật, Điều lệ công ty hoặc nghị quyết của Đại hội đồng cổ đông;

    d) Sử dụng thông tin, bí quyết, cơ hội kinh doanh của công ty để tư lợi riêng hoặc phục vụ cho lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;

    đ) Sử dụng địa vị, chức vụ và sử dụng tài sản của công ty để tư lợi riêng hoặc phục vụ lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;

    e) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty.

    2. Trình tự, thủ tục khởi kiện thực hiện tương ứng theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự. Chi phí khởi kiện trong trường hợp cổ đông, nhóm cổ đông khởi kiện nhân danh công ty sẽ tính vào chi phí của công ty, trừ trường hợp thành viên khởi kiện bị bác yêu cầu khởi kiện.”

    Như vậy, hành vi của giám đốc đã vi phạm nghĩa vụ của người quản lý công ty nên có thể bị khởi kiện theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thuongtommy92 vì bài viết hữu ích
    nguyenthikieumy28021995 (26/01/2018)
  • #483419   26/01/2018

    nguyenthikieumy28021995
    nguyenthikieumy28021995

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trách nhiệm pháp lý đối với nhân viên

    Vậy em có chịu trách nhiệm gì về việc này nếu như em có số liệu mà không có chứng từ đối chiếu vì giám đốc đã tiêu hủy. Cảm ơn ạ! Kế toán trưởng công ty e là thuê người ngoài làm, còn em làm phận nội bộ công ty.
     
    Báo quản trị |  
  • #484467   05/02/2018

    Trong trường hợp giám đốc công ty bạn bị khởi kiện nếu tòa án thụ lý thì bạn tham gia vụ án với tư cách là người làm chứng, nên bạn yên tâm nhé.

     
    Báo quản trị |