Trách nhiệm người vay nợ

Chủ đề   RSS   
  • #4670 04/11/2008

    hahoangtu

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trách nhiệm người vay nợ

    Chào luật sư,

    Em tên Tú hiện cư ngụ tại Long xuyên.

    Hiện tại gia đình em có một khoản nợ ban đầu là 226 triệu số tiền được vay từ dì em (chị của mẹ), nhưng do mâu thuẫn gia đình, người cho vay trên ép buộc ba và mẹ em phải hoàn tất số nợ gấp.

    Nhờ sự giúp đỡ của một số người thân số nợ được trả và còn lại 126 triệu, và người cho vay chưa thỏa mãn yêu cầu gia đình em phải hoàn tất số nợ cùng với lãi tính từ tháng 5/2008 đến nay.

    Do điều kiện kinh tế khó khăn không thể thực hiện được yêu cầu trên gia đình em xin được trả dần số nợ theo mỗi tháng là 500.000.

    Hỏi gia đình em yêu cầu như vậy có hợp lý không? nếu người cho vay không đồng ý gia đình em phải làm sao? Cha mẹ em có phải chịu trách nhiệm hình sự gì không?

    Khi vay nợ không có giấy tờ hay biên lai.Hiện tại người cho vay đã khởi kiện ra tòa án nhân dân.em rất lo lắng,

    Kính mong quý luật sư tư vấn gấp. 

    Chân thành cảm ơn.
     
    7472 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4671   04/11/2008

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trước tiên, tôi khẳng định, nếu gia đình bạn có mượn nợ thì phải trả. 

    Tuy nhiên việc trả như thế nào là do hai bên thương lượng. Nếu bên cho mượn không đồng ý thì khởi kiện ra tòa. Việc có tính lãi hay không, nếu có thì tính lãi suất bao nhiêu sẽ do Tòa quyết định.

    Nếu việc vay mượn nợ mà không thỏa thuận lãi suất thì không được phép tính lãi, trừ khi người vay đồng ý. Sau khi bản án có hiệu lục pháp luật, khi đó nếu gia đình bạn không trả, mà người được thi hành bản án yêu cầu thì cơ quan thi hành án dân sự mới ra quyết định thi hành bản án.

    Nếu gia đình bạn có tài sản gì thì cơ quan thi hành án có quyền kê biên để đảm bảo cho việc thi hành bản án. (Điều 471, 474 BLDS; điều 7, chương 4 Pháp lệnh thi hành án).

    Có vấn đề gì cần hỏi thêm bạn vui lòng liên lạc Luật sư Lê Văn Hoan, ĐT: 0909886635

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #4935   11/07/2009

    tuyencsdt
    tuyencsdt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2008
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào luật sư Hoan,

    Việc này tôi muốn luật sư giải thích thêm một chút:

    Người cho vay có được quyền xiết tài sản không. Nếu họ xiết tài sản rồi sau đó khởi kiện ra tòa dân sự thì tòa xem xét việc họ xiết đồ như thế nào? Công an phường có được quyền can thiệp vào việc này không?

    Khi chủ nhà di vắng, nhờ người trông coi nhà, người cho vay cho rằng chủ nhà bỏ trốn, yêu cầu CA phường đến niêm phong nhà và tài sản nhằm mục đích đòi tài sản, công an phường làm theo buộc người trông coi nhà phải giao chìa khóa,

    Như vậy CA phường làm sai không? Sai những quy định gì của pháp luật?
     
    Báo quản trị |  
  • #4936   11/07/2009

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    quan hệ vay mượn nợ

    Chào bạn!

    Vay mượn nợ là quan hệ dân sự.Nếu 1 trong các bên tham gia vào quan hệ này mà cho rằng quyền và lợi ích của họ bị xâm hại thì người đó khởi kiện ra tòa án có thẩm quyền để giải quyết.Việc xiết đồ người thiếu nợ là vi phạm pháp luật.

    Như đã nói ở trên, đây là quan hệ dân sự nên công an không được quyền can thiệp trừ trường hợp người vay nợ bỏ trốn. Khi đó nếu xét thấy có dấu hiệu phạm tội thì cơ quan cảnh sát điều tra ra quyết định khởi tố vụ án và khởi tố bị can và họ có quyền niêm phong tài sản nếu xét thấy cần.

    Chúc bạn thành công. LS HOAN 0909886635

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com