Trách nhiệm lập và quản lý thỏa ước lao động tập thể

Chủ đề   RSS   
  • #531662 28/10/2019

    ktnshaiyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trách nhiệm lập và quản lý thỏa ước lao động tập thể

    Đơn vị mình đi đăng ký thỏa ước lao động tập thể tại sở lao động thương binh xã hội thi họ bảo nếu thỏa ước mà các điều trong thỏa ước giống hệt bộ luật lao động thì không cần đăng ký thỏa ước như vậy có đúng không ạ?

     
    249 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ktnshaiyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531678   28/10/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (955)
    Số điểm: 9488
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 244 lần


    Theo quy định tại Điều 19 Nghị định 05/2015/NĐ-CP có nêu:

    "Điều 19. Trách nhiệm tiếp nhận thỏa ước lao động tập thể của cơ quan quản lý nhà nước về lao động

    Trách nhiệm của cơ quan quản lý nhà nước về lao động khi tiếp nhận thỏa ước lao động tập thể được quy định như sau:

    1. Lập sổ quản lý thỏa ước lao động tập thể theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    2. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được thỏa ước lao động tập thể, nếu phát hiện thỏa ước lao động tập thể có nội dung trái pháp luật hoặc ký kết không đúng thẩm quyền thì cơ quan quản lý nhà nước có văn bản yêu cầu Tòa án nhân dân tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu, đồng thời gửi cho hai bên ký kết thỏa ước lao động tập thể biết.

    Trường hợp thỏa ước lao động tập thể chưa có hiệu lực thì cơ quan quản lý nhà nước có văn bản yêu cầu hai bên tiến hành thương lượng sửa đổi, bổ sung thỏa ước lao động tập thể và gửi đến cơ quan quản lý nhà nước theo quy định."

    Và theo Khoản 1 Điều 12 Nghị định 95/2013/NĐ-CP có nêu:

    "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Không gửi thỏa ước lao động tập thể đến cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh;"

    Theo đó, Doanh nghiệp nếu không muốn bị phạt thì phải gửi thỏa ước lao động tập thể đến cơ quan quản lý nhà nước, không có quy định là bắt buộc phải có nội dung khác với bộ luật lao động thì mới được gửi. Trách nhiệm của cơ quan quản lý là tiếp nhận và quản lý thỏa ước đó.

    Trường hợp này chị nên trao đổi lại với cơ quan về việc họ không tiếp nhận thỏa ước này (ít nhất là phải có một văn bản trả lời để xác định rằng DN không nộp là do Sở hướng dẫn).

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/10/2019)
  • #531786   29/10/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14130)
    Số điểm: 97846
    Cảm ơn: 3219
    Được cảm ơn 4974 lần
    SMod

    Sở họ nói vậy là đúng rồi đó. Nội dung thỏa ước phải có lợi hơn cho người lao động so với quy định pháp luật (điều 73 BLLĐ), cho nên nếu chỉ trích dẫn y nguyên một số điều của BLLĐ thì đúng là chẳng cần có thỏa ước để làm gì.

    Ở một khía cạnh khác, TULĐTT không phải là văn bản bắt buộc phải có. Và điều khoản phạt ở nghị định 95 chỉ nói về việc có thỏa ước mà không gửi, chứ không phạt vì không có thỏa ước.

     
    Báo quản trị |