Trách nhiệm khi va chạm giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #558590 26/09/2020

    Trách nhiệm khi va chạm giao thông

    Em cần hỏi vấn đề như sau: Bạn em chạy xe và va chạm với một người đi xe đạp đang băng qua đường. Hậu quả, chiếc xe đạp bị hư hỏng, người điều khiển xe đạp và bạn em đều bị thương nhẹ. Bạn em đã đem xe đạp đi sửa. Bạn em đi đúng làn đường và tốc độ cho phép, không vi phạm pháp luật về giao thông và không có lỗi trong việc gây ra vụ va chạm. Vậy thì bạn em có cần phải chịu trách nhiệm gì nữa hay không? Em xin cảm ơn!

     
    520 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn viethoatp@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559139   29/09/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 71 lần


    Về vấn đề trách nhiệm khi va chạm giao thông nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì đối với việc va chạm giao thông bình thường sẽ xét đến yếu tố lỗi, mức độ thiệt hại của các bên để xác định thực hiện khởi kiện ra Tòa án yêu cầu bồi thường thiệt hại hay truy cứu trách nhiệm hình sự trong các trường hợp tai nạn giao thông dẫn đến chết người.

    Căn cứ theo quy định tại Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 có quy định về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ:

    Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
     
    - Làm chết người;
     
    - Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
     
    - Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;
     
    - Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.
     
    Với những thiệt hại nặng hơn thì có những quy định về hình phạt riêng theo các Khoản 2,3 Điều này.
     
    Trong trường hợp bạn đưa ra, thì bạn của bạn không có vi phạm quy định về tham gia giao thông đồng thời không gây ra những thiệt hại theo quy định tại Bộ luật Hình sự. Như vậy, trong trường hợp này phụ thuộc vào thỏa thuận giữa các bên để thực hiện việc bồi thường cho phù hợp.
     
    Báo quản trị |