DanLuat 2015

trách nhiệm hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #320281 23/04/2014

    buithirenh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    trách nhiệm hình sự

    người mà mới 15 tuổi mà có hành vi trộm cắp tài sản của người khác có giá trị lên đến 30 triệu đồng,tuy nhiên do bị phát hiện nên không thành công. vậy người đó có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

     
    2144 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320283   24/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    buithirenh viết:

    người mà mới 15 tuổi mà có hành vi trộm cắp tài sản của người khác có giá trị lên đến 30 triệu đồng,tuy nhiên do bị phát hiện nên không thành công. vậy người đó có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

    Chào bạn!

    Luật Minh Long xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại khoản 1, Điều 138, BLHS: "Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."

    Theo quy định tại Điều 8, BLHS, đây là tội ít nghiêm trọng.

    Theo quy định tại Điều 12, BLHS, người chưa đủ 16 tuổi không bị truy cứu TNHS về tội phạm ít nghiêm trọng. Do đó, sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn trực tiếp, bạn có thể liên hệ: Công ty Luật Minh Long và Cộng sự

    SĐT: 0462.54.56.58 hoặc hot line: 0914.668.685

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-