Trách nhiệm dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #346544 24/09/2014

    dale2205

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Trách nhiệm dân sự

    Công ty tôi có ký Hợp đồng góp vồn đầu tư với khách hàng. Đến nay, do khách hàng không thực hiện nghĩa vụ thanh toán theo hợp đồng đã ký, nên công ty tôi quyết định ra thông báo xử phạt đối với những trường hợp này. Nội dung xử phạt sẽ là chấm dứt hợp đồng góp vốn, và khách hàng bồi thường 30% giá trị hợp đồng có như là khoản bồi thường thiệt hại như quy định tại hợp đồng này.

    Nếu khách hàng ko phản hồi đối với thông báo trên thì chúng tôi có thể tiến hành các thủ tục để xử lý khách hàng như thông báo được không? Pháp luật cso quy định về vấn đề này không?

    Kính mong luật sưu giải đáp giúp!

    Trân trọng cảm ơn!

     
    5407 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346821   25/09/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4954)
    Số điểm: 29208
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1835 lần
    Lawyer

    Cần phải phân biệt giữa việc phạt vi phạm hợp đồng và căn cứ để chấm dứt hợp đồng bạn nhé.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #347032   27/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn:
    Bạn cần phân biệt giữa phạt vi phạm và bồi thường
     
    Điều 301. Mức phạt vi phạm (Luật thương mại)
    Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này.
     
    Điều 302. Bồi thường thiệt hại (Luật thương mại)
    1. Bồi thường thiệt hại là việc bên vi phạm bồi thường những tổn thất do hành vi vi phạm hợp đồng gây ra cho bên bị vi phạm.
    2. Giá trị bồi thường thiệt hại bao gồm giá trị tổn thất thực tế, trực tiếp mà bên bị vi phạm phải chịu do bên vi phạm gây ra và khoản lợi trực tiếp mà bên bị vi phạm đáng lẽ được hưởng nếu không có hành vi vi phạm.

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #347058   27/09/2014

    dale2205
    dale2205

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thực sự tôi chưa rõ ý của Luật sư cho lắm.

    Hợp đồng góp vốn của Công ty có quy định "Nếu bên B không thực hiện việc thanh toán Vốn góp đầu tư trong vòng 60 ngày kể từ ngày nhận thông báo của Bên A thì Bên A sã có quyền lựa chọn chấm dứt Hợp đồng này bằng cách gửi thông báo cho Bên B phải bồi thường cho bên A số tiền tương đương 30% tổng Vốn góp đầu tư như là tiền bồi thường thiệt hại do vi phạm Hợp đồng..." (Bên A: Công ty tôi, Bên B: Khách hàng).

    Việc khách hàng không thanh toán tiền trong thời hạn 60 ngày, Chúng tôi đã ra thông báo xử phạt đến Khách hàng là chấm dứt hợp đồng và bồi thường thiệt hại là 30% như quy định.

    Nếu khách hàng không phản hồi gì về thông báo xử phạt thì Chúng tôi có thể tự mình thanh lý hợp đồng này, đồng thời lấy 30% tống vốn góp (Hiện tại KH đã đóng được 30%) được không? Hay chúng tôi phải nhờ đến tòa án giải quyết.

    Kính mong luật sư giúp đỡ!

     
    Báo quản trị |  
  • #347330   29/09/2014

    dale2205
    dale2205

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!

    Trong Hợp đồng của Chúng tôi không quy định mức phạt. Đối với việc khách hàng không thanh toán trong thời hạn quy định, Chúng tôi yêu cầu Khách hàng phải bồi thường 30% giá trị hợp đồng như là khoản bồi thường thiệt hại. Do đó, mức 30% này, theo tôi là đúng pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #347952   02/10/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4954)
    Số điểm: 29208
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1835 lần
    Lawyer

    Nếu đủ cơ sở để nói là đúng luật thì bạn và công ty bạn hãy cứ thực hiện các công việc theo nội dung hợp đồng đã ký với khách hàng nhé.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #347339   29/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Bạn phải phân biệt phạt vi phạm và bồi thường thiệt hại.

    - Bồi thường thiệt hại là bạn phải chứng minh mình có hiệt hại.

    - Còn phạt vi phạm bạn chỉ cần chứng minh bên kia có vi phạm hợp đồng. nhưng bị khống chế mức phạt không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #347718   01/10/2014

    dale2205
    dale2205

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu như, Khi khách hàng vi phạm nghĩa vụ này mà trong Hợp đồng chỉ quy định mức bồi thường thiệt hại là 30%, không quy định phạt vi phạm thì liệu rằng chúng tôi có thể phạt 8% giá trị phần nghĩa vụ vi phạm hay không.

    Đồng thời, trong Hợp đồng cũng quy định 30% giá trị hợp đồng sẽ là tiền cọc để đảm bảo nghĩa vụ thực hiện hợp đồng. Vậy, hiện tại, Khách hàng đã không thực hiện nghĩa vụ thanh toán thì chúng tôi có quyền lấy khoản tiền cọc này không?

    Mong luật sư tư vấn giúp!

     
    Báo quản trị |  
  • #347907   02/10/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4954)
    Số điểm: 29208
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1835 lần
    Lawyer

    Trường hợp bạn muốn yêu cầu khách hàng bồi thường thiệt hại thì buộc doanh nghiệp của bạn phải chứng minh được thiệt hại thực tế.

    Vấn đề phạt hợp đồng là trường hợp được đặt ra khi một trong hai bên vi phạm nghĩa vụ của mình tại Hợp đồng.

    Theo Luật sư trường hợp này doanh nghiệp của bạn nên gửi hồ sơ trực tiếp tới các Luật sư để nhận được sự tư vấn chi tiết nhất vì khi có hồ sơ tài liệu liên quan tới sự việc Luật sư sẽ có sự đánh giá chính xác nhất về các nội dung doanh nghiệp bạn vướng mắc.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281