DanLuat 2015

Trách nhiệm cung cấp thông tin cho Luật sư

Chủ đề   RSS   
  • #401095 01/10/2015

    Trách nhiệm cung cấp thông tin cho Luật sư

    Mình có một vấn đề muốn tham khảo ý kiến của cộng đồng Luật. 

    Trong các luật tố tụng có một quy định như sau:

    “ Cá nhân, cơ quan, tổ chức trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình có trách nhiệm cung cấp đầy đủ cho đương sự, Tòa án chứng cứ trong vụ án mà cá nhân, cơ quan, tổ chức đó đang lưu giữ, quản lý khi có yêu cầu của đương sự, Tòa án; trong trường hợp không cung cấp được thì phải thông báo bằng văn bản cho đương sự, Tòa án biết và nêu rõ lý do của việc không cung cấp được chứng cứ”.

    Vậy việc cung cấp thông tin cho Luật sư trong trường hợp Luật sư với tư cách là người đại diện ngoài tố tụng sẽ được thực hiện từ khi nào:

    1. Từ khi có hợp đồng đại diện ngoài tố tụng với người yêu cầu

    2. Bắt đầu từ khi vụ án được thụ lý

    Có căn cứ pháp lý rõ ràng cho trường hợp này k? 

    Rất mong được sự trợ giúp của mọi người.

    Thanks! 

     
    6952 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401112   01/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Chào bạn.

    Điều 81. Chứng cứ

    Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cá nhân, cơ quan, tổ chức khác giao nộp cho Toà án hoặc do Toà án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định mà Toà án dùng làm căn cứ để xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp hay không cũng như những tình tiết khác cần thiết cho việc giải quyết đúng đắn vụ việc dân sự.

    Do đó phải có vụ án thì mới nói đến việc thu thập chúng cứ và giao nộp chứng cứ vì nhiều tài liệu mang tính riêng tư, cá nhân không thể cung cấp ùy tiện.

    Luật tố tụng chỉ áp dụng khi đã có vụ án, "Bộ luật tố tụng dân sự quy định những nguyên tắc cơ bản trong tố tụng dân sự; "

    Việc thu thập chứng cứ "Bắt đầu từ khi vụ án được thụ lý"

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    huongnguyenhlu89 (01/10/2015)
  • #401120   01/10/2015

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 135 lần
    Moderator

    Trách nhiệm cung cấp thông tin (tài liệu, chứng cứ) cho Luật sư phát sinh kể từ khi Luật sư nhận được ủy quyền hợp pháp từ người khởi kiện, và có yêu cầu cung cấp tài liệu, chứng cứ (hợp pháp) dưới tư cách là đại diện cho người khởi kiện.

    Căn cứ pháp lý ngay tại điều 7: "..yêu cầu của đương sự".  Bản thân người khởi kiện (nguyên đơn) đã được coi là đương sự (điều 56) khi tiến hành thủ tục khởi kiện chứ không phải khi vụ án được thụ lý.

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
  • #401137   01/10/2015

    Cảm ơn bạn. Mình rất đồng tình với ý kiến của bạn.

    Hiện nay, xu hướng của Luật sư là muốn khai thác thông tin hồ sơ lưu giữ của các cơ quan, tổ chức trước khi nhận bào chữa cho người khởi kiện. 

    Theo tinh thần của điều luật đã trích dẫn trên mình vẫn cho rằng việc cung cấp thông tin chỉ có tính bắt buộc, sau khi vụ án đã được thụ lý. 

    Tuy nhiên mình vẫn phân vân không biết có còn quy định nào của pháp luật cho phép Luật sư được khai thác thông tin ngay sau khi ký hợp đồng đại diện ngoài tố tụng với người yêu cầu hay không? 

     
    Báo quản trị |  
  • #401147   01/10/2015

    luatsuphamkyduong
    luatsuphamkyduong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2013
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn !

    Việc cung cấp chứng cứ, tài liệu cho Luật sư sẽ giúp cho Luật sư hiểu rõ hơn về vụ việc của bạn. Luật sư có thể tư vấn và đinh hướng cách giải quyết vụ việc cho bạn ngay khi bạn có yên cầu.

    Chúc bạn thành công.

    Luật sư Phạm Kỳ Dương

    Email: luatsuphamkyduong@yahoo.com.vn

    Mobile: 0986506668

     

     
    Báo quản trị |  
  • #401165   01/10/2015

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 135 lần
    Moderator

    huongnguyenhlu89 viết:

    Cảm ơn bạn. Mình rất đồng tình với ý kiến của bạn.

    Hiện nay, xu hướng của Luật sư là muốn khai thác thông tin hồ sơ lưu giữ của các cơ quan, tổ chức trước khi nhận bào chữa cho người khởi kiện. 

    Theo tinh thần của điều luật đã trích dẫn trên mình vẫn cho rằng việc cung cấp thông tin chỉ có tính bắt buộc, sau khi vụ án đã được thụ lý. 

    Tuy nhiên mình vẫn phân vân không biết có còn quy định nào của pháp luật cho phép Luật sư được khai thác thông tin ngay sau khi ký hợp đồng đại diện ngoài tố tụng với người yêu cầu hay không? 

    Nếu luật sư đi làm thủ tục yêu cầu cung cấp thông tin dưới tư cách của luật sư hoặc tư cách người bảo vệ ..., thì trừ các quy định ở luật chuyên ngành, thì trong luật tố tụng không cho luật sư quyền thu thập thông tin, tài liệu; và cũng không quy định nghĩa vụ của bên nắm thông tin là buộc phải cung cấp cho LS. Mình đã gặp vài trường hợp bị từ chối mà LS không làm gì được.

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VinhQuangLaw vì bài viết hữu ích
    huongnguyenhlu89 (02/10/2015)
  • #401175   01/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


     

    VinhQuangLaw viết:

     

    Trách nhiệm cung cấp thông tin (tài liệu, chứng cứ) cho Luật sư phát sinh kể từ khi Luật sư nhận được ủy quyền hợp pháp từ người khởi kiện, và có yêu cầu cung cấp tài liệu, chứng cứ (hợp pháp) dưới tư cách là đại diện cho người khởi kiện.

    Căn cứ pháp lý ngay tại điều 7: "..yêu cầu của đương sự".  Bản thân người khởi kiện (nguyên đơn) đã được coi là đương sự (điều 56) khi tiến hành thủ tục khởi kiện chứ không phải khi vụ án được thụ lý.

     

     

    Tôi không hiểu căn cứ vào quy định nào bạn cho là "Bản thân người khởi kiện (nguyên đơn) đã được coi là đương sự " vì người khởi kiện chỉ trở thành đương sự khi tòa án đã thụ lý vụ án.

    Theo luật tố tụng dân sự:

    Điều 56. Đương sự trong vụ án dân sự

    1. Đương sự trong vụ án dân sự là cá nhân, cơ quan, tổ chức bao gồm nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan.

    Có người khởi kiện nhưng tòa chưa thụ lý thì chưa chắc có vụ án do tòa án có thể trả đơn khởi kiện, không thụ lý.

    Khi tòa chưa thụ lý thì người khởi kiện không phải là đương sự nên chỉ có quyền khiếu nại, không có quyền kháng cáo như các đương sự.

    Cập nhật bởi oneclicklogin ngày 01/10/2015 06:29:28 CH

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #401174   01/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Chào bạn huongnguyenhlu89.

    Thông thường khi đại diện ngoài tố tụng thì luật sư có thể thu thập, khai thác các thông tin nhờ tham gia vào quá trình hòa giải ở địa phương hoặc khiếu nại thông qua quyền của các bên khi tham gia hòa giải hoặc giải quyết khiếu nại thì "được biết", nhưng nếu có quan hệ tốt thì có thể "biết" nhờ được cung cấp tài liệu, hồ sơ có liên quan.  

    Ngoài ra, luật doanh nghiệp và luật đất đai cũng cho người dân được quyền yêu cầu cơ quan chức năng cung cấp một số thông tin cơ bản.

    Tuy nhiên, không có quy định cấm cá nhân hay luật sư thu thập thông tin tài liệu (trừ tài liệu mật), gặp cơ quan "thoáng" nếu trình bày hợp lý thì có thể họ sẽ cung cấp hoặc thu thập bằng quan hệ cá nhân.

    Cập nhật bởi oneclicklogin ngày 01/10/2015 06:37:55 CH

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    huongnguyenhlu89 (02/10/2015)
  • #401254   02/10/2015

    oneclicklogin viết:

    Chào bạn huongnguyenhlu89.

    Thông thường khi đại diện ngoài tố tụng thì luật sư có thể thu thập, khai thác các thông tin nhờ tham gia vào quá trình hòa giải ở địa phương hoặc khiếu nại thông qua quyền của các bên khi tham gia hòa giải hoặc giải quyết khiếu nại thì "được biết", nhưng nếu có quan hệ tốt thì có thể "biết" nhờ được cung cấp tài liệu, hồ sơ có liên quan.  

    Ngoài ra, luật doanh nghiệp và luật đất đai cũng cho người dân được quyền yêu cầu cơ quan chức năng cung cấp một số thông tin cơ bản.

    Tuy nhiên, không có quy định cấm cá nhân hay luật sư thu thập thông tin tài liệu (trừ tài liệu mật), gặp cơ quan "thoáng" nếu trình bày hợp lý thì có thể họ sẽ cung cấp hoặc thu thập bằng quan hệ cá nhân.

    Cảm ơn bạn. Mình đang quan tâm về việc cung cấp thông tin trong lĩnh vực đất đai

    Quyền yêu cầu cung cấp thông tin về đất đai được quy định cụ thể ở những văn bản nào bạn nhỉ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #401269   02/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


     

    THÔNG TƯ Số 34/2014/TT-BTNMT, ngày 30 tháng 6 năm 2014

    Quy định về xây dựng, quản lý, khai thác hệ thống thông tin đất đai

    Cập nhật bởi oneclicklogin ngày 02/10/2015 05:17:38 CH

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-