Trách nhiệm của thành viên góp vốn, nhờ luật sư tư vấn.

Chủ đề   RSS   
  • #4154 12/08/2009

    omeli

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trách nhiệm của thành viên góp vốn, nhờ luật sư tư vấn.

    Chào luật sư!


    Ban vui lòng tư vấn giúp tôi đối với trường hợp: tôi là một thành viên góp vốn của công ty TNHH 2 thành viên.


    Nhưng trong quá trình hoạt động, người đại diện theo pháp luật của công ty chưa làm xác nhận phần tiền góp vốn chotoi. Đến nay hoạt động được gần một năm do một vài mau thuẫn xảy ra tôi muốn rút khỏi công ty vậy tôi có thể lấy lại số tiền đã góp không? Và tôi có phải chịu trách nhiệm về những khoản nợ của công ty không?


    Rất mọng Luật sư trả lời giúp!

    Xin cảm ơn
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 09:51:03 AM
     
    8190 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4155   12/08/2009

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Góp vốn thành lập DN

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn, khi góp vốn thì thành viên sáng lập còn lại phải xác nhận cho bạn về việc góp vốn.Nếu bạn muốn rút khỏi DN đó thì 2 thành viên sáng lập phải thỏa thuận với nhau. Nếu không thỏa thuận được thì bạn có thể khởi kiện ra tòa để giả quyết.

    Còn các khỏan nợ bạn chỉ phải chịu trách nhiệm trong phần vốn góp mà thôi, tuy nhiên vốn góp của bạn còn chưa được xác nhận. Như vậy Dn đó chưa hòan tất về mặt thủ tục theo điều lệ của DN nên bạn cần xem xét có tiếp tục tham gia vào DN hay không.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 09:51:48 AM

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #4169   17/08/2009

    ba8banche
    ba8banche

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi và vợ chưa cưới có tôi có thành lập mở công ty TNHH hai thành viên, tôi góp vốn 60%, vợ chưa cưới của tôi góp 40%. Để thuận tiền cho việc giao dịch với khách hàng nên vợ chưa cưới của tôi đứng giám đốc và cô ấy có bằng kế toán. vậy vợ chưa cưới của tôi có đứng danh giám đốc và người phụ trách kế toán được kg?
    mong luật sư tư vấn giúp tôi. xin chân thành cảm ơn!
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 09:52:17 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #4170   17/08/2009

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Tại khoản 7, Điều 14 Luật Kế Toán có quy định:

    "Các hành vi bị nghiêm cấm 7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể."

    và Khoản 3, Điều 51 quy định "Những người không được làm kế toán . Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước."

    Như vậy trường hợp bạn nêu bạn của bạn vừa làm đại diện pháp luật vừa phụ trách kế toán là không được.

    Chúc bạn thành công. LS HOAN 0909886635

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 09:53:02 AM

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #4191   27/08/2009

    gatrongu69
    gatrongu69

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2008
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    khi một thành viên rút vốn và bổ sung một thành viên khác vây xin LS cho tôi hỏi thủ tục để làm đăng ký thay đổi đăng ký kinh doanh thủ tục như thế nào và nếu thành viên rút vốn đó không rút vốn mà làm ủy quyền cho một người khác thay minh như vậy có được không ? và thủ tục như thế nào xin LS tư vấn
    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
  • #4192   27/08/2009

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Đăng ký lại DN

    Chào bạn!

    Nếu đây là thành viên góp vốn thì chỉ cần lập biên bản là xong.Nếu là thành viên sáng lập thì phải đăng ký lại tại Sở KH & ĐT. Trường hợp ủy quyền thì làm văn bản có xác nhận chữ ký của cơ quan có thẩm quyền.Chúc bạn thành công! LS HOAN 0909886635

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #4193   27/08/2009

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Đăng ký lại DN

    Chào bạn!
    Nếu đây là thành viên góp vốn thì chỉ cần lập biên bản là xong.Nếu là thành viên sáng lập thì phải đăng ký lại tại Sở KH & ĐT. Trường hợp ủy quyền thì làm văn bản có xác nhận chữ ký của cơ quan có thẩm quyền.Chúc bạn thành công! LS HOAN 0909886635

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com