Trách nhiệm của thành viên góp vốn khi Công ty bị giải thể

Chủ đề   RSS   
  • #341601 28/08/2014

    hungcuong7787

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trách nhiệm của thành viên góp vốn khi Công ty bị giải thể

    Kính chào các luật sư. Kính chúc các luật sư sức khỏe và thành công.

    Tôi xin có 1 câu hỏi như sau:

    Tại khoản 6 Điều 158 Luật Doanh nghiệp quy định như sau:

    6. Trường hợp doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải giải thể trong thời hạn sáu tháng, kể từ ngày bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Trình tự và thủ tục giải thể được thực hiện theo quy định tại Điều này.

    Sau thời hạn sáu tháng quy định tại khoản này mà cơ quan đăng ký kinh doanh không nhận được hồ sơ giải thể doanh nghiệp thì doanh nghiệp đó coi như đã được giải thể và cơ quan đăng ký kinh doanh xoá tên doanh nghiệp trong sổ đăng ký kinh doanh. Trong trường hợp này, người đại diện theo pháp luật, các thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, các thành viên Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần, các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác chưa thanh toán,

    Tôi muốn hỏi các luật sư là:

    1. Liên đới chịu trách nhiệm là như thế nào?

    2. Chịu trách nhiệm trong phạm vi số vốn đã góp, cam kết góp, hay vô hạn.

    Mong các luật sư giải đáp. Xin chân thành cảm ơn.

     

     
    6848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342054   31/08/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 
    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Trách nhiệm liên đới của các thành viên:

    Xét về nghĩa, liên đới chịu trách nhiệm là có sự ràng buộc lẫn nhau về mặt trách nhiệm, nghĩa vụ giữa một số người có liên quan. Trong trường hợp bạn nêu thì được hiểu rằng các thành viên công ty cùng chịu trách nhiệm về các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản của công ty. Bên thứ ba có quyền yêu cầu bất kỳ ai (là thành viên công ty) thực hiện nghĩa vụ, trách nhiệm của mình.

    2. Phạm vi trách nhiệm:

    Thành viên chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn cam kết góp vào doanh nghiệp (Điểm b, khoản 1 Điều 38 Luật Doanh nghiệp).

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe và thành công.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    hungcuong7787 (03/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net