Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi nhân viên bị tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #278739 31/07/2013

    Mitlam1412

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi nhân viên bị tai nạn lao động

    Công ty em có trường hợp bị tai nạn lao động phải phẫu thuật và hiện tại vẫn chưa đi làm được. Công ty và người lao động này đều đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế đầy đủ. Tuy nhiên, khi công ty nộp hồ sơ lên bảo hiểm xã hội để yêu cầu bảo hiểm XH chi trả chi phí điều trị do tai nạn lao động và trợ cấp thì bị trả về. Vì vậy, luật sư cho em hỏi một số điểm dưới đây:

    1, Chi phí điều trị do tai nạn lao động trong trường hợp người lao động bị tai nạn lao động sẽ do công ty chi trả hay là bảo hiểm y tế? Nếu công ty trả là bao nhiêu phần trăm? Bảo hiểm y tế là bao nhiêu %? Trong trường hợp công ty phải trả 100% thì việc chi trả chi phí khám, điều trị và thuốc thang này có giới hạn không hay là công ty phải chi trả hoàn toàn?

    2, Trong bộ luật lao động điều 144 có đề cập rằng công ty sẽ phải trả lương cho nhân viên trong thời gian điều trị. Tuy nhiên, luật lại không đề cập là tối đa bao lâu công ty phải chi trả lương cho họ. Vậy liệu khi nhân viên nghỉ điều trị từ 2 đến 3 năm hay lâu hơn thì công ty có phải trả lương trong thời gian điều trị không?

    3, Chế độ trợ cấp tai nạn lao động thì em không thấy luật lao động đề cập đến. Luật sư có thể giúp em tìm thông tin cụ thể về các chế độ không ạ?

    Em cảm ơn Luật sư nhiều.

     

     

     
    14651 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279043   02/08/2013

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    Chào bạn,

    Trong trường hợp NLĐ bị Tai nạn lao động mà Công ty đã tham gia đầy đủ BH cho NLĐ thì NLĐ sẽ được hưởng trợ cấp từ BH (Tuy nhiên, việc hưởng trợ cấp này sẽ phải tiến hành theo trình tự, thủ tục nhất định như Giám định thương tật để xác định tỷ lệ làm cơ sở chi trả BH, hoàn thành đầy đủ giấy tờ, hồ sơ...).

    Mặc dù, NLĐ sẽ được hưởng trợ cấp từ BH nhưng Cty vẫn có trách nhiệm như bạn đã xem tại Điều 144 BLLĐ 2012, ngoài ra thì sau khi xác định được tỷ lệ thương tật thì Cty sẽ phải bồi thường theo quy định Điều 145 BLLĐ.

    Việc trả lương cho NLĐ thì Luật quy định là phải trả lương trong thời gian điều trị, tuy nhiên Luật cũng dự liệu đối với trường hợp này (Điểm b K1 Điều 38 BLLĐ 2012) bạn tham khảo. Còn nếu Công ty vẫn trả lương cho thời gian điều trị đó là sự lựa chọncủa Cty.

    Về trợ cấp thì ngoài phần trợ cấp do BH chi trả, bạn có thể tham khảo Thông tư 10/2003/TT-BLĐTBXH ngày 18/4/2003 để biết cụ thể mức tính, cách tính.

    Thân.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #279059   02/08/2013

    Mitlam1412
    Mitlam1412

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư Lương rất nhiều về câu trả lời nói trên ạ.

    Luật sư cho em hỏi thêm là nếu trong trường hợp mà công ty và người lao động không tham gia BHYT thì trách nhiệm bồi thường thiệt hại tai nạn lao động là hoàn toàn thuộc về công ty đúng không ạ? Trong trường hợp đó thì công ty sẽ phải bồi thường 100% số tiền khám chữa trị và thuốc men cho người lao động đúng ko ạ? 

    Công ty em đã xảy ra vài trường hợp tai nạn lao động rồi, nhưng thực tế là chưa bao giờ lấy được tiền trợ cấp của BHXH & BHYT. Tuy nhiên công ty có mua gói bảo hiểm tai nạn lao động của một công ty bảo hiểm nên các trường hợp tai nạn này đều do công ty đó chi trả. Chỉ có điều là mức tối đa công ty mua được là 20 triệu cho chi phí thuốc men và chữa trị; tối đa 6 tháng lương cho thời gian nghỉ điều trị. Như vậy, nếu trong trường hợp chi phí tiền chữa trị và thuốc men cho người lao động vượt quá 20 triệu thì phần chênh lệch đó có phải do công ty chịu trách nhiệm chi trả không ạ? Hiện nay bên em có một trường hợp tai nạn lao động mà tiền viện phí, thuốc men và chữa trị lên đến 40 triệu, trong khi công ty bảo hiểm chỉ trả có 20 triệu theo như hợp đồng 2 bên đã ký, còn phần 20 triệu kia thì người lao động vẫn đang phải chịu thiệt thòi ạ.

    Mong luật sư tư vấn giúp ạ.

    Em cảm ơn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #299975   28/11/2013

    phamthanhbinh101010
    phamthanhbinh101010

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Chào Luật sư.

     

    tôi muốn hỏi về vấn đề trợ cấp tai nạn lao động.

    Vào ngày 21 tháng 11 năm 2013, vào lúc 20h15 trên đường đi làm về thì 1 công nhân của công ty chúng tôi bị tai nạn giao thông trên tuyến đường đi làm về và tử vong tại chổ.

    Hiện công an giao thông đang điều tra, chưa có biên bản.

    Nhưng theo luật thì đó là tai nạn lao động đúng không?

    trong trường hợp này thì tai nạn xẩy ra không tại ở công ty nên công ty chúng tôi phải trợ cấp theo điều 145 của bộ luật lao động là : 30 tháng lương theo hợp đồng.

    hay là trợ cấp theo mức 40% của 30 tháng lương theo hợp đồng?

    xin được trả lời sớm

    Chân thành cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #300971   06/12/2013

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    phamthanhbinh101010 viết:

    Xin Chào Luật sư.

     

    tôi muốn hỏi về vấn đề trợ cấp tai nạn lao động.

    Vào ngày 21 tháng 11 năm 2013, vào lúc 20h15 trên đường đi làm về thì 1 công nhân của công ty chúng tôi bị tai nạn giao thông trên tuyến đường đi làm về và tử vong tại chổ.

    Hiện công an giao thông đang điều tra, chưa có biên bản.

    Nhưng theo luật thì đó là tai nạn lao động đúng không?

    trong trường hợp này thì tai nạn xẩy ra không tại ở công ty nên công ty chúng tôi phải trợ cấp theo điều 145 của bộ luật lao động là : 30 tháng lương theo hợp đồng.

    hay là trợ cấp theo mức 40% của 30 tháng lương theo hợp đồng?

    xin được trả lời sớm

    Chân thành cảm ơn luật sư.

    Chào bạn,

    Trường hợp này cũng được coi là TNLĐ, ngoài việc NLĐ được hưởng các chế độ theo quy định của Bảo hiểm. Thì việc Công ty bạn phải trả ít nhất 30 tháng lương hay ít nhất 40% của 30 tháng lương sẽ tùy thuộc vào việc xác định NLĐ chết là do lỗi của NLĐ hay không theo Điều tra của Cảnh sát giao thông.

    Tuy nhiên, theo quan điểm của tôi, NLĐ đã chết thì Công ty cũng nên có chính sách hỗ trợ hợp lý, hợp tình cho thân nhân của họ.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #301388   08/12/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Chào các bạn.

    Trường hợp bị tai nạn mà bạn phamthanhbinh101010 nói thì chỉ được hưởng chế độ trợ cấp thôi (Khoản 2 Mục II Thông tư số 10/2013/TT-BLĐTBXH) quy định:

    2. Chế độ trợ cấp:

    a. Người lao động bị tai nạn lao động trong các trường hợp sau thì được trợ cấp:

    - Tai nạn lao động theo quy định tại Khoản a, điểm 1 nêu trên nhưng do lỗi trực tiếp của người lao động theo kết luận của Biên bản điều tra tai nạn lao động;

    - Tai nạn được coi là tai nạn lao động là tai nạn xảy ra đối với người lao động khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc, từ nơi làm việc về nơi ở hoặc tai nạn do những nguyên nhân khách quan như thiên tai, hoả hoạn và các trường hợp rủi ro khác gắn liền với việc thực hiện các công việc, nhiệm vụ lao động hoặc không xác định được người gây ra tai nạn xảy ra tại nơi làm việc.

    Còn việc người này có sai luật giao thông hay không, có được bồi thường hay không sẽ liên quan đến hai bên gây ra tai nạn này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #365224   28/12/2014

    Thưa luật sư!

    Đơn vị em là công ty môi trường nên mọi hoạt động của công nhân luôn tiếp xúc với giao thông.  Có nhiều vụ tai nạn xảy ra nhưng đơn vị làm văn bản đề nghị lên cơ quan BH đều bị từ chối giải quyết! 

    Vậy xin luật sư cho em hỏi cacs trường hợp đó có được coi là tai nạn lao động hay không? Cơ quan BH phải chịu trách nhiệm hay doanh nghiệp ?

    Cũng xin nói thêm là cán bộ đơn vị em trả lời công nhân là : " Khi sảy ra tai nạn giao thông đã do bên gây tai nạn phải chịu trách nhiệm bồi thường theo Bảo hiểm phương tiện cơ giới rồi nên công ty không có trách nhiệm gì, chỉ hỗ trợ một phần thôi"

    Nếu không bên nào chịu đứng ra chịu trách nhiệm những trường hợp như thế, Nếu công nhân chúng em có nhu cầu muốn mua bảo hiểm để được hưởng chế độ khi sảy ra vụ việc thì phải làm thế nào?

    Xin trân thành cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

--------------------------

Luật sư Lê Ngọc Lương

Điện thoại: 090.2112.383

Email: luonglawyer@gmail.com

* Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

* Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

* Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

* Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.