DanLuat 2015

Trách nhiệm của người nhận ủy quyền ban đầu ủy quyền lại cho người thứ 3

Chủ đề   RSS   
  • #401118 01/10/2015

    Trách nhiệm của người nhận ủy quyền ban đầu ủy quyền lại cho người thứ 3

    Cho tôi hỏi: A ủy quyền cho b, B ủy quyền lại cho C được sự đồng ý của A. Trong phạm vi được ủy quyền, A thực hiện công việc nhưng để xảy ra sai sót. Vậy trách nhiệm do A và C phải chịu, hay cả A, B, C? Xin cảm ơn Luật sư

     
    3663 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401141   01/10/2015

    Keylaw
    Keylaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 237
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn, 

    Trong phạm vi ủy quyền, người nào được ủy quyền mà thực hiện không đúng nội dung ủy quyền dẫn đến gây hậu quả thì người đó phải chịu trách nhiệm (trừ trường hợp người ủy quyền biết và đồng ý với việc làm của người được ủy quyền).

    Thân.

    LE VAN THANH

    Senior Partner - Lawyer

    KEYLAW CONSULTANT CO.,LTD

    Mobile: 0944.745.729

    Email: luatsuthanh.keylaw@gmail.com

    5 Floor, GIC Tower, 36A D2 Street, Binh Thanh District, HCMC

     
    Báo quản trị |  
  • #401178   01/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    hieultm11502 viết:

    Cho tôi hỏi: A ủy quyền cho b, B ủy quyền lại cho C được sự đồng ý của A. Trong phạm vi được ủy quyền, C thực hiện công việc nhưng để xảy ra sai sót. Vậy trách nhiệm do A và C phải chịu, hay cả A, B, C? Xin cảm ơn Luật sư

    Chào bạn.

    Theo luật dân sự:

    Điều 302. Trách nhiệm dân sự do vi phạm nghĩa vụ dân sự

    1. Bên có nghĩa vụ mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì phải chịu trách nhiệm dân sự đối với bên có quyền.

    Nghĩa vụ của B là thực hiện công việc được ủy quyền; Nghĩa vụ dân sự này đã được chuyển giao cho C và được A đồng ý nên B không hề vi phạm nghĩa vụ dân sự đối với A.

    Theo luật dân sự:

    Điều 315. Chuyển giao nghĩa vụ dân sự

    1. Bên có nghĩa vụ có thể chuyển giao nghĩa vụ dân sự cho người thế nghĩa vụ nếu được bên có quyền đồng ý, trừ trường hợp nghĩa vụ gắn liền với nhân thân của bên có nghĩa vụ hoặc pháp luật có quy định không được chuyển giao nghĩa vụ.

    2. Khi được chuyển giao nghĩa vụ thì người thế nghĩa vụ trở thành bên có nghĩa vụ.

     Khi ủy quyền lại thì C là bên thế nghĩa vụ nên trở thành bên có nghĩa vụ. Khi thực hiện nghĩa vụ, "C thực hiện công việc nhưng để xảy ra sai sót" nên C phải chịu trách nhiệm đối với A.

     

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |