Trách nhiệm của kế toán trưởng bị xử theo văn bản nào?

Chủ đề   RSS   
  • #302827 17/12/2013

    thuantiu

    Mầm

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2010
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trách nhiệm của kế toán trưởng bị xử theo văn bản nào?

    Tôi là kế toán trưởng một Công ty cổ phần tại Yên Bái, năm 2002 do Công ty thua lỗ nhưng để giữ uy tín, được sự nhất trí của Hội đồng quản trị tôi đã hợp lý hóa chứng từ, sổ sách kế toán để Cty không bị lỗ. Sau đó Cty nỗ lực trong hoạt động sản xuất kinh doanh và đã bù số lỗ đó trên thực tế, đảm bảo đời sống của các cổ đông trong Cty. Nay do mâu thuẫn cá nhân tôi bị tố cáo đã giấu lỗ của Cty năm 2002. Số lỗ dưới 500 triệu đồng.

    Vậy theo quy định của pháp luật tôi có thể bị xử lý hay không? dựa vào các văn bản pháp luật nào ?

     
    21932 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302948   18/12/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Vấn đề của bạn là khó khăn chung của những người làm kết toán, thực tiễn công việc hoàn toàn khác xa so với những quy định của pháp luật, pháp luật quy định rất cụ thể về Kế toán trưởng, nhưng trong quá trình hoạt động do nhiều yếu tố mà kế toán trưởng đã không làm đúng nhiệm vụ của mình.

    Những quy định của Luật Kế toán dưới đây sẽ giúp bạn hiểu hơn về nhiệm vụ, còn thực tế vụ việc bị xử lý như thế nào? bồi thường thiệt hại, xử phạt vi phạm hành chính, hay truy cứu trách nhiệm hình sự thì còn phụ thuộc vào hồ sơ, động cơ, mục đích, tính chất của việc vi phạm. Mong bạn sớm giải quyết tốt mọi việc:

    Điều 54. Trách nhiệm và quyền của kế toán trưởng

    1. Kế toán trưởng có trách nhiệm:

    a) Thực hiện các quy định của pháp luật về kế toán, tài chính trong đơn vị kế toán;

    b) Tổ chức điều hành bộ máy kế toán theo quy định của Luật này;

    c) Lập báo cáo tài chính.

    2. Kế toán trưởng có quyền độc lập về chuyên môn, nghiệp vụ kế toán.

    3. Kế toán trưởng của cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước và doanh nghiệp nhà nước, ngoài các quyền đã quy định tại khoản 2 Điều này còn có quyền:

    a) Có ý kiến bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán về việc tuyển dụng, thuyên chuyển, tăng lương, khen thưởng, kỷ luật người làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ;

    b) Yêu cầu các bộ phận liên quan trong đơn vị kế toán cung cấp đầy đủ, kịp thời tài liệu liên quan đến công việc kế toán và giám sát tài chính của kế toán trưởng;

    c) Bảo lưu ý kiến chuyên môn bằng văn bản khi có ý kiến khác với ý kiến của người ra quyết định;

    d) Báo cáo bằng văn bản cho người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán khi phát hiện các vi phạm pháp luật về tài chính, kế toán trong đơn vị; trường hợp vẫn phải chấp hành quyết định thì báo cáo lên cấp trên trực tiếp của người đã ra quyết định hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền và không phải chịu trách nhiệm về hậu quả của việc thi hành quyết định đó.

    Điều 62. Xử lý vi phạm

    Tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm pháp luật về kế toán thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #316725   04/04/2014

    Điều 62. Xử lý vi phạm

    Tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm pháp luật về kế toán thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

     

    Xin hỏi có quy định cụ thể không? chứ ghi như vậy thì chung chung quá

     
    Báo quản trị |  
  • #366211   05/01/2015

    Tùy động cơ phạm tội sẽ có hình thức phạt cụ thể, như bạn biết đấy, giết người không phải lúc nào cũng phải tử hình, nên bạn đừng lo nhé.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com