DanLuat 2015

Trách nhiệm công ty TNHH 2 TV

Chủ đề   RSS   
  • #425924 31/05/2016

    Trách nhiệm công ty TNHH 2 TV

    Xin chào Luật sư.

    Xin luật sư cho tôi hỏi vấn đề sau:

    Tôi có đăng ký góp vốn, và theo sổ sách kế toán công ty thì đã góp đủ vốn của 2 thành viên, mỗi bên 50% vốn góp, công ty thành lập từ năm 2009. (Vốn điều lệ trước đây là 600tr, nay là 2,5 tỷ)

    Tôi có làm việc, và đến tháng 11/2014 đến nay thì tôi không làm ở công ty và bàn giao lại cho thành viên còn lại, có biên bản bàn giao nội bộ 2 năm, và tự chịu trách nhiệm và giải quyết các khoản nợ. từ đó tôi không tham gia làm việc tại công ty, nhưng tên của tôi vẫn còn trên giấy ĐKKD.

    Vậy cho tôi hỏi, nếu công ty làm ăn thua lỗ, hoặc vướng mắc các vấn đề nợ, quản lý kinh doanh, hoá đơn chứng từ kế toán thì tôi có chịu trách nhiệm như thế nào không?

    Và tôi có cần rút tên ra khỏi giấy ĐKKD khi mình không làm việc, và không nhận lợi nhuận hoặc bất kỳ khoản nào từ công ty không?

    Xin chân thành cảm ơn!

    Email: sunbeam1004@gmail.com

     
    2140 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430517   12/07/2016

    DieuAnVan
    DieuAnVan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn !

    Căn cứ vào Khoản 2 Điều 51 về Nghĩa vụ thành viên thì "Không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp quy định tại các Điều 52, 53, 54 và 68 của Luật này". Tức là thành viên có quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp hoặc chuyển nhượng vốn góp. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 53 thành viên chuyển nhượng vẫn có các quyền và nghĩa vụ đối với công ty tương ứng với phần vốn góp có liên quan cho đến khi thông tin về người mua quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều 49 của Luật này được ghi đầy đủ vào sổ đăng ký thành viên

    Như vậy, bạn vẫn còn tư cách thành viên đối với công ty (nếu phần vốn góp của bạn chưa được bán hoặc chuyển nhượng cho công ty) và phải chịu trách nhiệm khi công ty làm ăn thô lỗ (quy định tại Điều 51 Luật Doanh nghiệp)

    Từ những thông tin bạn cung cấp, trên đây là những ý kiến cá nhân của tôi, mong bạn có thể tham khảo nó và giải quyết vấn đề của mìnhân

    Trân trọng.

                                                                                      Diệu An Vân

    Cập nhật bởi DieuAnVan ngày 12/07/2016 09:10:49 SA thiếu thông tin

    Diệu An Vân

     
    Báo quản trị |  
  • #430529   12/07/2016

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Chào bạn

    Về pháp lý, bạn vẫn đang là Thành viên Công ty nên vẫn phải chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ của Công  trong phạm vi số vốn góp.

    Chỉ khi bạn chuyển nhượng lại phần vốn góp này, làm hồ sơ chuyển nhượng, thay đổi đăng ký kinh doanh thì lúc đó bạn mới hết trách nhiệm tại Công ty này. 

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #453805   18/05/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 1624
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào bạn, thay mặt đội ngũ luật sư, tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì bạn hiện không còn làm việc tại công ty và có biên bản bàn giao công việc lại cho thành viên còn lại cùn và tự chịu trách nhiệm cùng các khoản nợ. Tuy nhiên trên Giấy đăng ký kinh doanh vẫn còn tên bạn là thành viên góp vốn và bạn cũng chưa thực hiện chuyển nhượng phần vốn góp cho công ty hoặc người khác.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 51 Luật doanh nghiệp 2014 thì thành viên góp vốn của công ty không được rút vốn ra khỏi công ty trừ trường hợp chuyển nhượng lại cho công ty hoặc cho người khác. Bạn chưa thực hiện bất cứ chuyển nhượng nào và bạn vẫn còn là thành viên góp vốn của công ty.

    Thành viên công ty phải chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và rủi ro của công ty trong phạm vi vốn góp của mình. Vì vậy dù bạn đã làm biên bản bàn giao trách nhiệm cho thành viên còn lại nhưng do bạn vẫn còn vốn góp ở công ty và vẫn là thành viên của công ty nên biên bản đó không có hiệu lực và bạn vẫn phải chịu trách nhiệm đối với những rủi ro của công ty.

    Để tránh khỏi những rủi ro và không phải chịu trách nhiệm bởi bất cứ khaonr nợ nào của công ty, bạn cần thực hiện chuyển nhượng lại phần vốn góp của mình cho công ty hoặc cho người khác.

    Luật Gia Phát, trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #453846   18/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Khoản 2 điều 53 Luật DN 2015 có ghi là thành viên chuyển nhượng vẫn có các quyền và nghĩa vụ đối với công ty tương ứng với phần vốn góp có liên quan cho đến khi thông tin về người mua được ghi đầy đủ vào sổ đăng kí thành viên.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-