Trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp cho thuê lại lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #557180 04/09/2020

    Sinhvienluatk15

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2017
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp cho thuê lại lao động?

    Điều 53 Bộ luật lao động 2012 (BLLĐ) quy định: "Cho thuê lại lao động là việc người lao động đã được tuyển dụng bởi doanh nghiệp được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động khác, chịu sự điều hành của người sử dụng lao động sau và vẫn duy trì quan hệ lao động với doanh nghiệp cho thuê lại lao động"
     
    Nghi định 29/2019 cũng chỉ quy định về việc 02 bên phải thỏa thuận về trách nhiệm bồi thường khi xảy ra tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, còn trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi xảy ra tổn thất, vi phạm thì không quy định. Như vậy có thể mặc định là trách nhiệm bồi thường thiệt hại là trách nhiệm của bên cho thuê lại lao động hay không? và nếu như vậy thì bên cho thuê lại lao động thực tế không điều hành người lao động cho thuê nên không thể kiểm soát được các thiệt mà do người lao động thuê lại đó gây ra.
     
    215 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Sinhvienluatk15 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận