Trách nhiệm bồi thường thiệt hại thuộc về ai?

Chủ đề   RSS   
  • #445766 27/01/2017

    trunghau02

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trách nhiệm bồi thường thiệt hại thuộc về ai?

    Chào Luật sư:

    Em mới vào cty học việc được 2 tháng tại công trình. chưa ký hợp đồng lao động với công ty. máy móc do e ký nhận bàn giao. khi e sử dụng song thì mang vào kho cất tại kho có thủ kho nhưng từ trước đến giờ khi mang máy vào thì không có ký nhận với thủ kho thủ kho cũng không yêu cầu e ký gữi. hôm đó xãy ra mất trộm tại kho khi mất trộm thủ kho không có xác nhận là e đả mang máy vào kho. nhưng tại công trình có người đả thấy e mang vào kho còn có bàn giao lại cho thủ kho không thì họ không biết. giá trị tài sản mất là 89 triệu. vậy trường hợp này e có phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại không..

    xin cảm ơn 

     
    4761 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445798   01/02/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1894)
    Số điểm: 10898
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1187 lần
    Lawyer

    Theo Bộ luật lao động hiện hành và các văn bản hướng dẫn có liên quan thì vấn đề "học việc" không được quy định, chỉ có quy định về học nghề, tập nghề. Vì vậy, học việc như bạn nêu có thể coi là học nghề hoặc thử việc nên chúng tôi không ró để tư ván cho bạn, và chúng tôi cứ giả sử đây là trường hợp học nghề. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận. Theo đó, bạn vẫn là người lao động trong trường hợp này.
    Về vấn đề bồi thường thiệt hại trong lao động, tại Khoản 2 Điều 130 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:
    “ Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường; trường hợp có hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hoả hoạn, địch họa, dịch bệnh, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường.”
    Căn cứ khoản 1 Điều 584 Bộ luật dân sự 2015 quy định “Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác."
    Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã làm mất dụng cụ của công ty do không bàn giao đúng thủ tục. Việc bạn có thể bồi thường là hoàn toàn có căn cứ pháp luật nếu xác định bạn có lỗi.
    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi và hy vọng rằng sự tư vấn của tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.
    Ls. Vũ Văn Toàn
    Mobile: 0978 994 377
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #445831   03/02/2017

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Nếu công ty yêu cầu bạn phải bồi thường thì phải có chứng cứ chứng minh là đã giao tài sản cho bạn và bạn chưa bàn giao trở lại, bạn có lỗi trong việc quản lý tài sản gây mất mát thì bạn mới phải bồi thường theo quy định của Bộ luật lao động về trách nhiệm vật chất,

    Nếu công ty không chứng minh được việc đã bàn giao tài sản cho bạn hoặc có chứng cứ thể hiện bạn đã bàn giao trả lại tài sản cho người quản lý của công ty thì bạn không phải bồi thường thiệt hại. Người lao động chỉ phải bồi thường thiệt hại vật chất nếu có lỗi, để xảy ra thiệt hại cho công ty.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #445888   05/02/2017

    trunghau02
    trunghau02

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư:

    vậy trường hợp trên nếu có người thấy em đả mang máy vào kho rồi thì có được xem như là đả giao tài sản lại không ạ.

    em cám ơn 

     
    Báo quản trị |  
  • #445993   07/02/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1894)
    Số điểm: 10898
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1187 lần
    Lawyer

    Nếu bạn chứng minh được việc là mang máy vào kho rồi thì có được như là đã giao tài sản khi có người nhìn thấy và chứng kiến thì coi như bạn không có lỗi và không phải bồi thường. Còn nếu bạn không chứng minh minh được việc không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì phải chịu trách nhiệm dân sự khi có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý và bên Công ty chứng minh được lỗi của bạn thì phải bồi thường.

    Trân trọng!

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.