Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi có người thương vong trong vụ đánh bom ở Ai Cập

Chủ đề   RSS   
  • #511097 29/12/2018

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (770)
    Số điểm: 19644
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 695 lần


    Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi có người thương vong trong vụ đánh bom ở Ai Cập

    Trách nhiệm BTTH khi có người thương vong trong vụ đánh bom ở Ai Cập

    Trước vụ việc đoàn khách du lịch Việt Nam bị đánh bom tại Ai Cập khiến 3 du khách Việt Nam thiệt mạng và nhiều người khác bị thương.  Theo đó, Quả bom được giấu cạnh một bức tường phát nổ khi chiếc xe chở đoàn gồm ít nhất 14 du khách Việt Nam đi qua.

    Nội dung này, mình chỉ đề cập đến việc ai sẽ là người chịu trách nhiệm?

    Giữa khách du lịch và chủ xe đã phát sinh quan hệ hợp đồng vận chuyển hành khách. Theo quy định tại khoản 1 Điều 528 Bộ luật Dân sự 2015, trong trường hợp tính mạng, sức khỏe và hành lý của hành khách bị thiệt hại, bên vận chuyển phải bồi thường.

    Tuy nhiên, trong khi chờ kết luận điều tra về nguyên nhân của việc nổ bom sau đó xác định yếu tố lỗi để chịu trách nhiệm bồi thường.

    Có thể liệt kê các trường hợp như sau:

    - Thứ nhất giả định có một xe quân đội chở bom nào đó hoặc có một cái máy bay nào đó làm rơi quả bom trên đường, đường tối hay vì điều kiện thời tiết hoặc một yếu tố khách quan…,mà tài xế giẫm phải thì lỗi được xác định do bên làm rơi quả bom

    - Hoặc trường hợp đơn vị tổ chức tour đi vào khu vực nguy hiểm (đã có cảnh báo), khi xảy ra tai nạn như vậy thì đơn vị tổ chức tour sẽ phải chịu trách nhiệm theo nhưu mình đề cập trên về mối quan hệ hợp đồng vận chuyển hành khách

    - Tất nhiên sẽ không loại trừ trường hợp có những thành phần khủng bố cố tình thực hiện việc lắp đặt bom thì cá nhân, nhóm đó sẽ phải chịu trách nhiệm.

    -...

    Theo đó Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm được điều 590 BLDS quy định như sau:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

    Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định nêu trên và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

    Mấy mem có ý kiến gì về vụ này không?

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 30/12/2018 08:59:53 SA sửa tiêu đề khỏi viết tắt (BTTH)
     
    1211 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận