Trả tiền phép năm

Chủ đề   RSS   
  • #239771 16/01/2013

    phamloan231

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trả tiền phép năm

    Dear Luật sư,

    Công ty em 100% vốn đầu tư nước ngoài, hàng năm vào ngày 1/1công ty đã  bố trí lịch nghỉ phép năm cho toàn thể cán bộ công nhân viên. Đến cuối năm bọn em thanh toán 200% tiền phép cho những ngày công nhân không nghỉ. Công ty làm như vậy có đúng không ạ?

    Mong sự tư vấn của Luật sư!

    Chân thành cảm ơn!

     
    19017 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240103   17/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


     

    Chào bạn!

    Tại khoản 3, Điều 76 Bộ luật lao động 1994, sửa đổi bổ sung năm 2002, 2006, 2007 quy định: “Người lao động do thôi việc hoặc vì lý các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm , thì được trả lương những ngày chưa nghỉ”. Như vậy việc Công ty bạn thanh toán số tiền nghỉ phép cho công nhân là 200% của một ngày công là không trái với quy định pháp luật, luật pháp khuyến khích doanh nghiệp đảm bảo tiền công, tiền lương cho người lao động.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #240691   21/01/2013

    phamloan231
    phamloan231

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư!

    Nếu công ty em chỉ thanh toán 100% của một ngày công cho những ngày công nhân không nghỉ phép thì có trái với quy định của Pháp luật không ạ?

    Mong sự tư vấn của Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #240842   21/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

     

    Khoản 1, Điều 74 Bộ luật lao động sửa đổi bổ sung 2007 quy định:

    “Người lao động có 12 tháng làm việc tại tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

    a)12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

    c) 16 ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt.”

    Như vậy, người lao động vẫn được hưởng nguyên lương và các quyền lợi liên quan. Tuy nhiên, những khoản thu nhập ngoài lương  hoặc những khoản phụ cấp khác nếu có thì do thỏa thuận giữa chủ sử dụng lao động với người lao động.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #241558   24/01/2013

    toanvd1804
    toanvd1804

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 4 lần


    Luật sư hãy xem lại câu hỏi: ngày 1/1 là ngày lễ tết, công ty lại tính thành nghỉ phép năm. Phép năm tính 200% lương, còn ngày lễ là 300%lương mà? Thế thì thiệt cho công nhân, và cty đã làm trái luật rồi!! 

    Vũ Đình Toản (toanvd1804@gmail.com)

    Rất vui khi được trao đổi cùng các bạn. (Vui lòng bấm Thanks)

     
    Báo quản trị |  
  • #242256   28/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Re:Trả tiền phép năm

    Luật sư đã hiểu khác ý trong câu hỏi của bạn. Câu hỏi bạn đưa  ra có câu: “hàng năm vào ngày 1/1công ty đã  bố trí lịch nghỉ phép năm cho toàn thể cán bộ công nhân viên. Đến cuối năm bọn em thanh toán 200% tiền phép cho những ngày công nhân không nghỉ”. Câu hỏi lần 2 bạn hỏi là:“Nếu công ty em chỉ thanh toán 100% của một ngày công cho những ngày công nhân không nghỉ phép thì có trái với quy định của Pháp luật không ạ?”

    Theo ý hiểu của luật sư thì công ty bạn sẽ thanh toán 200% tiền phép cho những ngày công nhân không nghỉ trong năm đó mà chưa bao gồm tiền lương ngày công người lao động làm việc. Tới câu hỏi bạn hỏi lần 2 thì tôi đã trả lời bạn theo quy định tại điều 74 Bộ luật lao động. Và ý của câu hỏi lần này tức là công ty bạn tính ngày nghỉ lễ 1/1 là ngày nghỉ phép hàng năm luôn thì công ty trả lương ngày đó là 200% của ngày công bình thường. Luật sư xin trả lời lại rõ ràng như sau:

    1. Nếu người lao động chưa nghỉ hết phép năm thì công ty phải trả lương những ngày chưa nghỉ. Ví dụ: Công A được phép nghỉ 12 ngày trong năm được hưởng nguyên lương, tuy nhiên A mới nghỉ 5 ngày, 7 ngày còn lại A vẫn đi làm bình thường thì ngoài số tiền lương 7 ngày làm A được hưởng ra thì công ty phải trả tiền phép là 7 ngày A chưa nghỉ. Bạn nói rằng: “Đến cuối năm bọn em thanh toán 200% tiền phép cho những ngày công nhân không nghỉ” không được rõ ràng. 200% số tiền trong đó gồm lương người lao động làm việc được hưởng 100% và 100% tiền phép lẽ ra ngày đó người công nhân được nghỉ.
    2. Ngày 1/1 là ngày lễ tết, công ty lại tính thành nghỉ phép năm. Như vậy là trái với quy định pháp luật. Điểm a Khoản 1, Điều 74 Bộ luật lao động sửa đổi 2007 quy định người lao động được nghỉ hưởng nguyên lương là “12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường”. Như vậy, người lao động phải được nghỉ thêm 1 ngày phép mà vẫn được hưởng  nguyên lương không trùng vào ngày 1/1.

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net