Trả tiền phép năm 2021 cho cán bộ công nhân viên vẫn đang làm việc có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #570394 19/04/2021

    linhdt2036

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Trả tiền phép năm 2021 cho cán bộ công nhân viên vẫn đang làm việc có được không?

    Chào anh chị anh chị cho e hỏi là 

    Công ty e người sử dụng lao động muốn trả tiền phép năm 2021 cho cán bộ công nhân viên vẫn đang làm việc có được không ạ!

    Nếu có thì cần làm những văn bản gì ạ

    Em cảm ơn

     

     
    227 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhdt2036 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570423   19/04/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3398
    Được cảm ơn 5250 lần
    SMod

    Mình cảm thấy ghen tỵ với nhân viên công ty bạn. Đó là điều mong muốn bấy lâu mà không bao giờ thành hiện thực của mình.

    Xét về luật lao động, công ty không có nghĩa vụ trả tiền những ngày phép chưa nghỉ hết của những người lao động đang làm việc. Nếu công ty muốn trả tiền thì đó là có lợi hơn cho người lao động, cứ việc thực hiện thôi. 

    Cần làm gì ư? Giám đốc ra 1 cái quyết định cho hoành tráng, xong rồi chuyển khoản cho nhân viên. Hết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    linhdt2036 (20/04/2021)
  • #570431   20/04/2021

    linhdt2036
    linhdt2036

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Nhưng Luật mới 2021 là không được chi trả công ty e trả thì liệu có bị phạt không ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhdt2036 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2021)
  • #570476   20/04/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3398
    Được cảm ơn 5250 lần
    SMod

    linhdt2036 viết:

    Nhưng Luật mới 2021 là không được chi trả công ty e trả thì liệu có bị phạt không ạ

    Luật mới nào năm 2021 là không được chi trả vậy bạn ???

     
    Báo quản trị |  
  • #570449   20/04/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (493)
    Số điểm: 3074
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 64 lần


    Theo Điều 113 Bộ luật lao động 2019 quy định về nghỉ hằng năm, cụ thể:
     
    1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:
     
    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
     
    b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;
     
    c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.
     
    2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.
     
    3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.
     
    4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với n
     
    Như vậy, số ngày nghỉ hàng năm sẽ tùy thuộc vào điều kiện công việc, do đó, trong năm 2021 người lao động sẽ được nghỉ hàng năm và hưởng nguyên lương. Nếu do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được công ty thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.
     
    Trường hợp công ty vi phạm thì phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết.
    (Khoản 2 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP)
     
     
    Báo quản trị |