DanLuat 2015

Trả tiền đặt cọc

Chủ đề   RSS   
  • #403472 21/10/2015

    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    Trả tiền đặt cọc

    em có một tình huống muốn mọi người giúp đỡ. ông A  thỏa thuận bán cho bà Bmột chiết tivi giá 5tr đồng. bà B đặt cọc trước 2tr. phần còn lại đến ngày 5/12/2014 sau khi nhận tivi sẽ thanh toán nốt. tuy nhiên, đến ngày này do lệnh điều động đi công tác đột xuất nên bà B không thể thực hiện được đúng hợp đồng. vào lúc 3h sáng ngày 6/12/2014, đúng như dự đoán của trung tâm khí tượng thủy văn, triều cường đã đạt mức kỉ lục , gây thiệt hại lớn về tài sản cho người dân trong vùng. toàn bộ đồ điện nhà ông A bị hư hỏng kể cả chiếc tivi trên.sau sự việc xảy ra, bà B yêu cầu ông A trả lại 2tr đồng. tranh chấp trên sẽ được giải quyết như thế nào? cơ sở pháp lý?

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    3360 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403502   22/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


     

    phamanh1993 viết:

     

    em có một tình huống muốn mọi người giúp đỡ. ông A  thỏa thuận bán cho bà Bmột chiết tivi giá 5tr đồng. bà B đặt cọc trước 2tr. phần còn lại đến ngày 5/12/2014 sau khi nhận tivi sẽ thanh toán nốt. tuy nhiên, đến ngày này do lệnh điều động đi công tác đột xuất nên bà B không thể thực hiện được đúng hợp đồng. vào lúc 3h sáng ngày 6/12/2014, đúng như dự đoán của trung tâm khí tượng thủy văn, triều cường đã đạt mức kỉ lục , gây thiệt hại lớn về tài sản cho người dân trong vùng. toàn bộ đồ điện nhà ông A bị hư hỏng kể cả chiếc tivi trên.sau sự việc xảy ra, bà B yêu cầu ông A trả lại 2tr đồng. tranh chấp trên sẽ được giải quyết như thế nào? cơ sở pháp lý?

     

     

    Chào bạn.

    Quan hệ pháp luật giữa ông A và bà B là quan hệ về hợp đồng mua bán (dân sự).

    Trong đó ông A có nghĩa vụ giao tivi và có quyền nhận 5 tr đồng. Bà B thì ngược lại.

    Vấn đề mấu chốt là tại thời điểm tivi bị hỏng thì tài sản đó thuộc sở hữu của ai (người chủ sở hữu sẽ chịu thiệt hại về tài sản) :

    Theo luật dân sự 2005:

    Điều 439. Thời điểm chuyển quyền sở hữu

    1. Quyền sở hữu đối với tài sản mua bán được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm tài sản được chuyển giao, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    Như vậy, tại thời điểm tivi bị hư thì tài sản chưa được chuyển giao cho bà B; ông A vẫn là chủ sở hữu.

    Đối với việc bà B "đi công tác đột xuất nên bà B không thể thực hiện được đúng hợp đồng" là vi phạm nghĩa vụ tiếp nhận việc thực hiện nghĩa vụ dân sư. Trường hợp này luật dân sư có quy định:

    Điều 288. Chậm tiếp nhận việc thực hiện nghĩa vụ dân sự

    1. Chậm tiếp nhận việc thực hiện nghĩa vụ dân sự là khi đến thời hạn thực hiện nghĩa vụ mà bên có nghĩa vụ đã thực hiện theo thoả thuận nhưng bên có quyền không tiếp nhận việc thực hiện nghĩa vụ đó.

    2. Trong trường hợp chậm tiếp nhận đối tượng của nghĩa vụ là tài sản thì bên có nghĩa vụ phải áp dụng các biện pháp cần thiết để bảo quản tài sản và có quyền yêu cầu thanh toán chi phí hợp lý.

    Như vậy ông A phải có nghĩa vụ "áp dụng các biện pháp cần thiết để bảo quản tài sản" và có quyền yêu cầu bà B thanh toán chi phí hợp lý/

    Do tivi bị hỏng, đối tượng của hợp đồng là chiếc tivi không còn nữa. nên ông A sẽ trả lại tiền cọc cho bà B, có quyền trừ chi phí bảo quản vào số tiền đặt cọc. 

     

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #404322   28/10/2015

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    em cám ơn ạ

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #484180   01/02/2018

    Loando1107
    Loando1107
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 3390
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 53 lần


    Theo quy định của Bộ luật Dân sự thì quyền sở hữu đối với tài sản mua bán được chuyển giao cho bà B kể từ thời điểm ông A giao tài sản cho bà B. Như vậy, vào thời điểm chiếc tivi hư thì nó vẫn thuộc quyền sở hữu của ông A.

    Đối với việc bà B "đi công tác đột xuất nên bà B không thể thực hiện được đúng hợp đồng" là vi phạm nghĩa vụ tiếp nhận việc thực hiện nghĩa vụ dân sư theo quy định tại Điều 288 BLDS. Tuy nhiên, đây là hợp đồng dân sự, mà đã là hợp đồng dân sự thì có thể dựa trên nguyên tắc thỏa thuận giữa hai bên. 

    Nên khi bà B đã đi công tác và chưa kịp nhận tivi, ông A biết và chấp nhận thì khi tivi hư ông A phải trả lại tiền cọc cho bà B là điều dĩ nhiên. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-